Hóa đơn bán lẻ có được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế TNDN?

• Thread starter NHOCBEBY
  • Ngày gửi
H

hthanhtrung

Sơ cấp
7/7/12
41
0
0
38
soc trăng
Ðề: Hóa đơn bán lẻ có được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế TNDN?

chào bạn quynhhuong mình mới gia nhập, mình có vấn đề xin hỏi:
Mình mua hàng người ta cũng chỉ cho hd bán lẻ thui nhưng họ có đóng dấu vuông hiển thị tên cửa hàng và mã số thuế vậy hd này có được xem là chi phí hợp lệ k bạn? và có được khấu trừ VAT k bạn? xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

chào bạn quynhhuong mình mới gia nhập, mình có vấn đề xin hỏi:
Mình mua hàng người ta cũng chỉ cho hd bán lẻ thui nhưng họ có đóng dấu vuông hiển thị tên cửa hàng và mã số thuế vậy hd này có được xem là chi phí hợp lệ k bạn? và có được khấu trừ VAT k bạn? xin cảm ơn!
Nếu hóa đơn của bạn là "Hóa đơn bán hàng thông thường" (có thông báo phát hành hóa đơn với cơ quan thuế...) thì chi phí này vẫn được tính là chi phí hợp lệ. VAT trong trường hợp này là VAT trực tiếp nên không được khấu trừ đâu bạn.
Còn nếu hóa đơn bán lẻ thì bạn tham khảo
Theo thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28 tháng 9 năm 2010
Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộcphải lập hóa đơn

1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.
Như vậy, khi có phát sinh giá trị thanh toán < 200.000 đ, nếu bên mua yêu cầu thì bên bán vẫn phải xuất hóa đơn. Chính vì thế hóa đơn bán lẻ của bạn vẫn bị loại như quyết toán chi phí hợp ký hợp lệ để tính thuế TNDN.
Tuy nhiên, trong thực tế một vài trường hợp bất khả kháng mua của cửa hàng nhỏ lẻ, mệnh giá <200.000 đ dùng hóa đơn bán lẻ vẫn được châm chước khi quyết toán.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Thông thường bạn gặp trên thị trường là HĐ GTGT và HĐ THÔNG THƯỜNG (hay còn gọi là HĐ TRỰC TIẾP nó ko có thuế GTGT) cả 2 lọai hóa đơn này do Cục thuế phát hành hay bạn tự in ( được phép), hay đem nhờ nhà in in (có thông báo phát hành hóa đơn) thì bạn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, và được đưa vào CP, bạn chú ý dấu đóng trên 2 lọai hóa đơn này tròn hay vuông đều được, ngòai ra những hóa đơn bán lẽ tự do mua ở nhà sách vv....dù có đóng dấu vuông,có ghi địa chỉ, MST cũng chỉ có giá trị hạch tóan nội bộ, ko được khấu trừ GTGT cũng như đưa vào CP, những hàng hóa mua bằng hóa đơn bán lẽ khi xuất bán bạn ko được xuất hóa đơn GTGT cho số hàng hóa này.Thân

H

hthanhtrung

Sơ cấp
7/7/12
41
0
0
38
soc trăng

Mình cám ơn hai bạn rất nhiều! Nhưng theo bạn quynhhuong nói thì hd thông thường đâu có hiển thị số thuế gtgt là bao nhiêu đâu mà mình khấu trừ hả bạn?
Bạn cho mình hỏi thêm là hd thông thường khi mình kê khai thuế thì mình kê khai chung với hd gtgt vào "bảng kê hoá đơn chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào" (PL 01-2/GTGT), phải không bạn? mình đang xài phần mềm hỗ trợ kê khai 3.0.1.
Mình mới ra trường nên còn lúng túng lắm mong bạn chỉ giáo thêm hj!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Mình cám ơn hai bạn rất nhiều! Nhưng theo bạn quynhhuong nói thì hd thông thường đâu có hiển thị số thuế gtgt là bao nhiêu đâu mà mình khấu trừ hả bạn?
Bạn cho mình hỏi thêm là hd thông thường khi mình kê khai thuế thì mình kê khai chung với hd gtgt vào "bảng kê hoá đơn chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào" (PL 01-2/GTGT), phải không bạn? mình đang xài phần mềm hỗ trợ kê khai 3.0.1.
Mình mới ra trường nên còn lúng túng lắm mong bạn chỉ giáo thêm hj!

Hiện tại dùng phần mềm HTKK 3.1.3 rồi bạn nhé.
Hóa đơn bán hàng thông thường không phải kê khai vào bảng kê PL 01-2/GTGT nhé. (Bạn xem trong hướng dẫn kê khai theo thông tư 28)
http://www.gdt.gov.vn/wps/portal/!u...w7zDDAwsAlwNDTx9A83NzMwNjSwczfULsh0VAXA000w!/

N

nguoibonphuong

Sơ cấp
31/5/12
4
0
0
45
Bình Dương

Mình bỏ sót mấy hoá đơn đầu vào không kê khai nên thiệt một ít tiền thuế GTGT được khâu trừ. Vậy mình không kê khai bổ sung nữa có được không?
Hoá đơn GTGT mua vào của hàng hoá có thuế suất thuế GTGT 0% hoặc mua vào của hàng hoá không chịu thuế GTGT có phải bắt buộc kê vào bảng kê đầu vào không.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn hthanhtrung mình nói chung là như thế nhưng bạn phải hiểu dĩ nhiên hđ thông thường là ko được khấu trừ rùi
Chào A nguoibonphuong
Việc kê khai hết hóa đơn đầu vào hay ko là do A tự quyết định, tuy nhiên trong trường hợp A mua hàng hóa vào và bán ra (có xuất hđ cho số hàng hóa này) thì bắt buộc A phải kê khai hóa đơn đầu vào cho số hàng hóa này, mặt khác khi người bán có thể họ xin hòan thuế chẳng hạn, thì có thể cơ quan thuế sẽ kiểm tra hóa đơn đầu ra (DN mua hàng).
Mục đích của việc kê khai là để được khấu trừ thuế đầu vào, nếu hóa đơn đầu vào ko đủ điều kiện thì A ko bắt buộc phải kê vào đâu

N

nguoibonphuong

Sơ cấp
31/5/12
4
0
0
45
Bình Dương

Bạn hthanhtrung mình nói chung là như thế nhưng bạn phải hiểu dĩ nhiên hđ thông thường là ko được khấu trừ rùi
Chào A nguoibonphuong
Việc kê khai hết hóa đơn đầu vào hay ko là do A tự quyết định, tuy nhiên trong trường hợp A mua hàng hóa vào và bán ra (có xuất hđ cho số hàng hóa này) thì bắt buộc A phải kê khai hóa đơn đầu vào cho số hàng hóa này, mặt khác khi người bán có thể họ xin hòan thuế chẳng hạn, thì có thể cơ quan thuế sẽ kiểm tra hóa đơn đầu ra (DN mua hàng).
Mục đích của việc kê khai là để được khấu trừ thuế đầu vào, nếu hóa đơn đầu vào ko đủ điều kiện thì A ko bắt buộc phải kê vào đâu

Như vậy mình hiểu như thế này: Mấy hóa đơn tiền điện, tiền nước, tiền internet thì mình không thích kế vào bảng kê mua vào vì nó nhỏ bỏ qua. Còn hàng hóa của mình là Sơn (mua vào bán ra) thì bắt buộc phải kê đủ đầu vào?

H

hthanhtrung

Sơ cấp
7/7/12
41
0
0
38
soc trăng

Mình còn mơ hồ we': Như vậy chi phí mình mua hàng trên hd bán hàng thông thường(hd do btc phát hành nhe) nếu không kê khai vào thì làm sao tính được vào chi phí hơp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiêp? mong các bạn phân tích rõ hơn cho mình hiểu có được k?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Mình còn mơ hồ we': Như vậy chi phí mình mua hàng trên hd bán hàng thông thường(hd do btc phát hành nhe) nếu không kê khai vào thì làm sao tính được vào chi phí hơp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiêp? mong các bạn phân tích rõ hơn cho mình hiểu có được k?
Kê khai vào bảng kê mua vào thuế gtgt cho những hóa đơn nào bạn muốn khấu trừ thuế gtgt.

Còn cphí hợp lý để tính thuế TNDN sẽ được tính đến khi qtoán tại DN. bạn cứ lưu hóa đơn đó vào c/từ cty.

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định

cảm ơn bạn nhiều. nhưng có lẽ sếp mình ko mún mua VAT đâu.mình đã bàn rồi.cho nên là những cp đó mình ko thể để ở 241 mãi đc.đúng ko?:1nono:
bạn này giống mình thế. nhất quyết không bỏ tiền ra mua VAT.làm thế nào ko mất tiền mà có chi phí. chỉ khổ kế toán thôiiiiiiiiiiiiiiii

hóa đơn bán hàng thông thường chỉ không có thuế thôi (nó tính theo phương pháp trực tiếp rồi) nên trong tờ khai thuế không kê khai vào để khấu trừ vì có đâu mà khấu trừ. còn chi phí thì vẫn hạch toán vào sổ sách bt. vẫn là chi phí hợp lý mà chứ có không phải là chi phí hợp lý đâu mà bảo là không kê vào tờ khai thì không vào chi phí hợp lý

Sửa lần cuối:
H

hthanhtrung

Sơ cấp
7/7/12
41
0
0
38
soc trăng

mình cám ơn các bạn nhiều nhe!
Mình còn cái này muốn hỏi: mình có mua hàng hd gtgt trên 100tr trên hd người ta ghi thanh toán bằng tm và chuyển khoản, nhưng cty mình trả toàn bộ bằng tiền mặt, vậy mình muốn được khấu trừ số thuế đó thì phải làm sao các bạn?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn ơi
Theo quy định khi mua hàng có trị giá trên 20tr muốn được khấu trừ thuế đầu vào cty bạn phải thanh tóan qua NH, trường hợp trên dĩ nhiên là ko được khấu trừ rùi, bây giờ chỉ có 2 cách, cách 1 hủy hđ đó nói người bán viết lại nhìu hđ < 20tr, viết cách ngày, cách 2 thực hiện lại thanh tóan qua NH. Thân

hipi1805

hipi1805

Sơ cấp
15/7/10
32
0
0
Hà Nội

811 là chi phí cho 711 mà bạn, ví dụ như chi phí thanh lý tài sản cố định, chứ hóa đơn lẻ do nhân viên đi công tác thì thì hầu hết là cho hạot động kinh doanh chính của công ty, có thể đưa vào 641, 642 hay giá vốn hàng mua bạn ơi

H

hthanhtrung

Sơ cấp
7/7/12
41
0
0
38
soc trăng

Thanks Qh! cho mỉnh hỏi thêm là nhiều hd<20tr khác ngày nhưng cùng một hợp đồng có được k bạn

A

AFI

Sơ cấp
21/7/12
35
0
0
35
Hải Phòng

Như vậy là phải có hoá đơn đỏ mới được hợp pháp hoá ah? Vậy trường hợp chi phí vào những khoản tiền mua đồ dùng công ty, cúng ông thần tài thì phải xử lý như thế nào ạ

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Như vậy là phải có hoá đơn đỏ mới được hợp pháp hoá ah? Vậy trường hợp chi phí vào những khoản tiền mua đồ dùng công ty, cúng ông thần tài thì phải xử lý như thế nào ạ

Oài. mua đồ dùng công ty có hóa đơn VPP thì tính vào chi phí QLDN (TK642). Còn chi phí khác mua ngoài chợ không lấy được hóa đơn thì bạn trích quỹ hoặc lợi nhuận sau thuế hạch toán nhé. Thân

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định

mua hóa đơn bán lẻ ngoài cửa hàng sau đó đi mua đồ cúng thì mang ra chợ xin số cmt chữ ký của người bán vào hóa đơn đó là ok. nhưng mà phiều phức quá mỗi lần mua lại như thế thì ngại lắm

H

hthanhtrung

Sơ cấp
7/7/12
41
0
0
38
soc trăng

Cho mình hỏi mình ghi hd gtgt cho hàng xuất khẩu:
Hàng chi tiết từng mặt hàng mình ghi đơn giá euro. 30euro
Hàng tổng tiền hàng mình ghi euro nhân với tỷ giá. 30*25,567vnd
Hàng cộng tiền hàng mình ghi 767000vnd.
Hàng số tiền bằng chữ mình ghi tiếng việt và tiếng anh kèm theo.
K bit mình ghi như vậy có đúng k nữa mong mọi người ý kiến xin cám ơn? hix!.. sao k ai tl cho mình !

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Cho mình hỏi mình ghi hd gtgt cho hàng xuất khẩu:
Hàng chi tiết từng mặt hàng mình ghi đơn giá euro. 30euro
Hàng tổng tiền hàng mình ghi euro nhân với tỷ giá. 30*25,567vnd
Hàng cộng tiền hàng mình ghi 767000vnd.
Hàng số tiền bằng chữ mình ghi tiếng việt và tiếng anh kèm theo.
K bit mình ghi như vậy có đúng k nữa mong mọi người ý kiến xin cám ơn? hix!.. sao k ai tl cho mình !

Bạn xuất khẩu theo hình thức ủy thác hay xuất kinh tế?
Nếu xuất kinh tế thì bạn phải sử dụng hóa đơn xuất khẩu bạn nhé. Hướng dẫn viết hóa đơn tại TT 153
Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.

Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ.

Người bán đồng thời ghi trên hoá đơn tỷ giá ngoại tệ với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hoá đơn.

Trường hợp ngoại tệ thu về là loại không có tỷ giá với đồng Việt Nam thì ghi tỷ giá chéo với một loại ngoại tệ được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tỷ giá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA