Mất HĐGT liên 3!! (bên mua)

• Thread starter kiennt83
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

kiennt83

Guest
3/4/06
34
1
6
Hà Nội
Bên công ty e là đơn vị mua hàng, hôm vừa rùi bị mất 1 liên 3 HĐGT tổng GT>100T. Bây giờ e phải làm gì đây? Các anh chị cho e lời khuyên! Xin trả lời gấp cho em. HĐ đó là ngày 28/4/06. Liệu bây giờ có thể xin bên cung cấp xuất lại HĐ đó ko?
E đã đọc qua các topic tuơng tự nhưng chỉ ở đơn vị bán.Đối với đơn vị mua thì phải làm j? Liệu có bị bên CQ thuế phạt nhiều ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Bạn làm đơn cớ mất ra Công an Phường để xác nhận, sau đó kêu bên bán photo cho tờ hoá đơn và làm xác nhận của bên Bán ghi rõ số lượng, tiền thuế, thành tiền...
Chúc bạn thành công

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Có phải ý bạn là nhận liên số 3 của người bán để ký sau đó làm mất không ? Nếu đúng là vậy thì vấn đề cũng không quá nghiêm trọng vì bạn còn giữ liên số 2 và bên bán còn liên 1 lưu tại gốc nên vẫn đủ căn cứ để kê khai nộp thuế. Bạn cùng bên bán lập 1 biên bản cho việc này nêu rõ lý do tại sao mất. Nếu có chịu trách nhiệm thì sẽ chịu phạt hành chính về việc sử dụng và bảo quản hoá đơn mà thôi và bên bán trên danh nghĩa sẽ phải chịu khoản phạt nếu có này chứ bên bên mua thì không bị liên quan vì trách nhiệm bảo quản là do bên bán, có chăng thì bên bạn là bên liên đới và cần thiết thì sẽ hoàn lại khoản bị phạt cho bên bán (thể hiện trách nhiệm mà thôi).
Hoá đơn thì không thể cấp lại nên bạn không cần thiết phải đề nghị cấp lại làm gì cả.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Cho mình hỏi lại chút nhé, mất HĐGTGT liên 2 hay liên 3?Nếu bên bạn là đơn vị mua hàng thì chỉ được nhận liên 2 thôi???

K

kiennt83

Guest
3/4/06
34
1
6
Hà Nội
Hic, em nói lộn,là mất liên 2 a chứ ko phải liên 3.Còn liên 1,3 thì bên bán chắc vẫn giữ mà. Tờ phôto thì vẫn còn. Do sơ suất nên mất tờ gốc :(
Giờ có thể yêu cầu bên bán xuất lại HĐ đó ko? Chắc là ko rùi. Chán wá!!
E là người chịu trách nhiệm chứ!!

Ko có HĐ thì làm sao đc khấu trừ bây giờ, hơn 10T chứ có ít đâu. Huhu!

Vẫn chưa có ai trả lời cho em ah? Chán wa', mai mốt xếp biết đc thì la em chết!! Huhu!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
kiennt83 nói:
Hic, em nói lộn,là mất liên 2 a chứ ko phải liên 3.Còn liên 1,3 thì bên bán chắc vẫn giữ mà. Tờ phôto thì vẫn còn. Do sơ suất nên mất tờ gốc :(
Giờ có thể yêu cầu bên bán xuất lại HĐ đó ko? Chắc là ko rùi. Chán wá!!
E là người chịu trách nhiệm chứ!!

Ko có HĐ thì làm sao đc khấu trừ bây giờ, hơn 10T chứ có ít đâu. Huhu!
Bạn làm theo hướng dẫn sau đây
Phạm Văn Khang nói:
Bạn làm đơn cớ mất ra Công an Phường để xác nhận, sau đó kêu bên bán photo cho tờ hoá đơn và làm xác nhận của bên Bán ghi rõ số lượng, tiền thuế, thành tiền...
Chúc bạn thành công

K

kiennt83

Guest
3/4/06
34
1
6
Hà Nội
Nhưng, cho e hỏi sau này khi giải trình với CQ thuế thì lấy tờ photo đó ra để đối chiếu sao?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
kiennt83 nói:
Nhưng, cho e hỏi sau này khi giải trình với CQ thuế thì lấy tờ photo đó ra để đối chiếu sao?
Đúng vậy, vì bạn mất tờ liên hai nên phải dùng liên 1 (có sao y bản chính của bên bán) và dĩ nhiên bạn phải nộp phạt hành chính cho việc làm mất tờ hóa đơn liên 2 với mức phạt bao nhiêu thì Mina không nhớ.
Thân.

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
40
Tây Sơn
Trong các văn bản hưỡng dẫn về in và phát hành sử dụng hoá đơn có ghi mức phạt của bạn như sau:
- Phạt tiền 500.000đ đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.
- Phạt tiền 200.000đ đỗi với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hoá đơn đã sử dụng
Như vậy bạn chỉ phải chịu theo mức thứ 2 và bạn nên chuẩn bị sẵn các thủ tục chứng thực là bạn làm mất hoá đơn và yêu cầu bên bán photo cho bên bạn 1 bản rồi đi chứng thực

K

kiennt83

Guest
3/4/06
34
1
6
Hà Nội
Vâng, e cảm ơn mọi người!! Nộp phạt thì ko vấn đề lắm, E chỉ sợ ko đc khấu trừ thuế thôi! Hic,đây là một bài học về quản lý HĐ đây!

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
khấu trừ thuế có 10t mà bạn k tính đến việc mất chi phí 100t tương đương phải nộp thêm thuế TNDN 28% = 28t ấy chứ.

L

loiviettel

Guest
28/5/06
19
0
0
46
Hà nội
Bạn antraport trả lời như vậy là không phù hợp với câu hỏi của kiennt83. Vì phần trả lời của bạn chỉ áp dụng đối với doanh nghiệp bán hàng chứ không áp dụng đối với doanh nghiệp mua hàng. Tôi nói đây không phải là có ý chê bai bạn antraport mà chỉ mong muốn có thông tin chính xác đến với bạn kiennt83 thôi.
Còn đối với trường hợp của ban kiennt83 thì phải làm như sau:
Bạn làm công văn đến cho đơn vị bán hàng xin họ phô tô liên 1 và đóng dấu treo để làm chứng từ đầu vào. Còn chuyện được khấu trừ thuế thì chắc chắn là bạn ko được khấu trừ thuế rồi.

S

Song Huong

Cao cấp
kiennt83 nói:
Bên công ty e là đơn vị mua hàng, hôm vừa rùi bị mất 1 liên 3 HĐGT tổng GT>100T. Bây giờ e phải làm gì đây? Các anh chị cho e lời khuyên! Xin trả lời gấp cho em. HĐ đó là ngày 28/4/06. Liệu bây giờ có thể xin bên cung cấp xuất lại HĐ đó ko?
E đã đọc qua các topic tuơng tự nhưng chỉ ở đơn vị bán.Đối với đơn vị mua thì phải làm j? Liệu có bị bên CQ thuế phạt nhiều ko?
Bạn tham khảo tại http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=16919

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
bạn làm công văn mất hóa đơn rồi trình cơ quan thuế , sau đó cơ quan thuế ra quyết định phạt mỗi hóa đơn sử dụng là 200.000 đồng đấy , đồng thời bạn phải lấy xác nhận của bên bán cho mình để phục vụ mai này quyết toán , cong ty minh mới bị mất 4 hóa đơn màc

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA