cách hạch toán đối với DN phần mềm

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Victoria, 24 Tháng năm 2006.

1,198 lượt xem

  1. Victoria

    Victoria Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    22
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    DN mình chuyên về mảng làm trang Web, viết phần mềm, lĩnh vực công nghệ thông tin. Ngoài ra bên mình còn dạy học mảng đào tạo chứng chỉ CNTT. Do có Ưu đãi đối với DNCNTT, nên bên mình được miễn thuế TNDN trong 3 năm. Vậy bạn nào đã có kinh nghiệm làm trong lvực đó cho mình hỏi:
    1. Nên hạch toán 2 mảng đó ntn?
    2. Xuất hoá đơn cho mảng đào tạo thuế suất bao nhiêu?.
    3. CP nhân công ntn là hợp lý, vì đây chủ yếu dùng chất xám con người. Bảng bảng thanh toán tiền lương ntn là hợp ly, không bị thuế loại .
    Các bạn giúp mình với, xin cám ơn!
     
    #1
  2. CNN

    CNN Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    506
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ĐH KTQD
    1. Dịch vụ đào tạo tin học cũng như sản xuất phần mềm đều là các hoạt động không chịu thuế GTGT, tức là không phải nộp thuế GTGT đầu ra cũng như không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. GTGT đầu vào tất cả được hạch toán vào chi phí.
    2. Vì là hoạt động không chịu thuế GTGT nên khi xuất hoá đơn thu học phí học viên bạn không tách thuế.
    3. Chi phí nhân công do bạn thoả thuận với người lao động dựa trên yêu cầu công việc và đơn giá tiền công chung. Bảng thanh toán tiền lương hợp lý khi có đầy đủ chữ ký nhận của người lao động với số tiền tương ứng với hợp đồng lao động hai bên đã ký kết :|
     
    #2
  3. home_star

    home_star Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    74
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Theo như mình được biết thì các doanh nghiệp kinh doanh trong lĩnh vực CNTT thành lập tư năm 2001 đến năm 2005 được hưởng ưu đãi thuế theo quyết định 128/2000/QĐ-TTg.
    Quyết định này đã được hướng dẫn tại các thông tư:
    Thông tư 31/2001/TT-BTC ngày 21/05/2001 v/v hướng dẫn thi hành quyết định số 128/2000/QĐ-TTg. Các ưu đãi gồm :
    -"Doanh nghiệp phần mềm được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp phần thu nhập từ hoạt động sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm trong thời gian 4 năm đầu kể từ khi có thu nhập chịu thuế. Đối với doanh nghiệp phần mềm đang hoạt động đã có thu nhập từ hoạt động sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm thì thời gian được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp đối với khoản thu nhập này trong 4 năm liên tiếp kể từ ngày 1/1/2001"
    -Điều 5 Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20 tháng 11 năm 2000 của Thủ tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm quy định: “Người lao động chuyên nghiệp là người Việt Nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế và mức lũy tiến như quy định đối với người nước ngoài”.

    Tuy nhiên đến năm 2004 Bộ Tài Chính ra thông tư hướng dẫn mới.
    Thông tư 123/2004/TT-BTC quy định:
    -“Bãi bỏ Thông tư số 31/2001/TT-BTC ngày 21 tháng 5 năm 2001 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế quy định tại Quyết định số 128/ 2000/QĐ- TTg ngày 20 tháng 11 năm 2000 của Thủ tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm”
    Như vậy từ năm 2004 đến nay áp dụng theo thông tư 123/2004/TT-BTC. Các ưu đãi gồm:
    -“Doanh nghiệp phần mềm mới thành lập được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp 04 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và được giảm 50% số thuế phải nộp trong 09 năm tiếp theo”
    -Điều 5, Quyết định số 128/ 2000/ QĐ-TTg ngày 20 tháng 11 năm 2000 của Thủ Tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm quy định: “Người lao động chuyên nghiệp là người Việt nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế và mức lũy tiến như quy định đối với người nước ngoài”.

    Bạn tham khảo thêm để áp dụng cho doanh nghiệp mình!
    Chúc bạn may mắn
     
    #3

Chia sẻ trang này