BHXH , Tiền lương đối với đơn vị VẬN TẢI

• Thread starter thanhtinh
  • Ngày gửi
T

thanhtinh

Guest
24/5/06
28
0
0
HCM
Các bạn ơi ! vui lòng giúp mình với.

Mình hiện tại đang làm cho 1 công ty tnhh Vận Tải hàng hoá theo tuyến đường HCM - Da Nang và ngược lại. Cty mới vừa thành lập tại Quận Bình Thạnh.
Công ty của mình có 18 lao động, trong đó có 10 lao động là tài xế lái xe. Mức lương công ty thực thanh toán cho tài xế là 2.400.000đ/tháng/1tài xế ( xe hoạt động 1 tháng 4 chuyến sài gòn - đà nẵng ~ 1 chuyến = 600.000đ/1 tài xế ). Và mình cũng đăng ký báo cáo với cơ quan đơn vị thuế là 2.400.000đ/tháng/1 tài xế.

Nhưng do công ty của mình luôn thay đổi tài xế, tài xế thích thì lái xe, ko thích thì nghỉ, không ổn định tài xế. Hôm nay người này lái xe, hôm sau tự ý nghỉ luôn, vì vậy công ty của mình đi kiếm tài xế khác. Còn cty mình tính lương cho tài xế là có chuyến có tiền, ( tiên lương cho 1 chuyến HCM - DN là 600.000đ )

Vậy với tình hình như thế thì làm sao mình đăng ký BHXH, BHYT nếu ko có bảo hiểm xã hội thì cơ quan thuế sẽ không chấp nhận các khoản chi phí tiền lương như mình đã trình bày.

Mong rằng mọi người giúp mình với. Mình không biết phải làm như thế nào bây giờ .

Chân thành cám ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khuenguyen.tran

Guest
3/12/05
40
0
0
43
HCM
Những vấn đề như vậy, bạn nên làm công văn hỏi cục thuế để được trả lời, nó cũng là cơ sở để khi bạn quyết tóan thuế với các cán bộ thuế của chi cục thuế địa phương đấy

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Thông thường với những biến động về LĐ như vậy ngưồi ta ký HD thời vụ hoặc HD sự vụ (không phải đóng BHXH).

T

thuat

Guest
30/9/04
8
0
0
42
HoChiMinh city
Chào bạn!
Mình cũng làm ở công ty vận tải ,theo mình thì chỉ tính lương cho bộ phận văn phòng thôi còn tài xế là hợp đồng thời vụ không cố định nên có thể không tính

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
ở cty mình có một số tài xế và lơ xe làm được 1- 2 tháng rồi nghỉ, mình chưa kịp đăng kí lao động & cũng chưa có hồ sơ về họ mà thực tế có trả lương cho họ . Trong TT21/2003/TT-BLDTBXH có đoạn "Hợp đồng có thời hạn dưới 03 tháng thì hai bên có thể giao kết Hợp đồng miệng . Như vậy những cp lương cho những lao động này vẫn được coi là cp hợp lệ ko ?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA