Có trường hợp nào quỹ tiền mặt lại bị âm không?

• Thread starter hanjun8603
  • Ngày gửi
hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
Có một chị làm kế toán cũng đã được hơn 3 năm rồi nhưng lại hỏi em tại sao tài khoản tiền mặt của chị hạch toán ra lại cho kết quả âm nhỉ? Em là người đang ít kinh nghiệm, nhưng theo em chỉ có trường hợp chị ấy hạch toán sai chứ làm gì tiền mặt tồn tại trong két mà lại âm được. Nếu hết rồi thì làm sao có mà sử dụng nữa, đúng không ạh. Nhưng em cũng không biết em hiểu như thế có đúng không? Xin các anh( chị) cho em ý kiến được không ạh?

:dzo: :dzo: :dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
hanjun8603 nói:
Có một chị làm kế toán cũng đã được hơn 3 năm rồi nhưng lại hỏi em tại sao tài khoản tiền mặt của chị hạch toán ra lại cho kết quả âm nhỉ? Em là người đang ít kinh nghiệm, nhưng theo em chỉ có trường hợp chị ấy hạch toán sai chứ làm gì tiền mặt tồn tại trong két mà lại âm được. Nếu hết rồi thì làm sao có mà sử dụng nữa, đúng không ạh. Nhưng em cũng không biết em hiểu như thế có đúng không? Xin các anh( chị) cho em ý kiến được không ạh?
Em nói đúng, quỹ tiền mặt của công ty có thể về con số 0 chứ không âm.... Chị quên mất một nghiệp vụ thu tiền vay của thành viên hoặc cá nhân nào đó. Hoặc có những hóa đơn mua về chưa thanh toán nhưng chị lại viết phiếu chi mặc dù người ta không nhận tiền nhưng chị ấy vẫn hạch toán.....

L

lê thị kim dung

Guest
24/5/06
1
0
0
44
Đà Nẵng
Chắc chắn rồi . quỹ tiền mặt làm sao mà âm được.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
hanjun8603 nói:

:dzo: :dzo: :dzo:
có trường hợp (như công ty mình), xếp đi công tác, tiếp khách, mua thiết bị.. rồi bỏ tiền túi ra chi rất nhiều, về công ty quăng một đống hoá đơn cho kế toán xử mà không lấy lại tiền mình đã chi, lúc đó kế toán lấy hoá đơn hạch toán chi mà không hạch toán thu nên quỹ bị âm

D

duongvankhue200

Guest
18/5/06
3
0
0
Vung tau
"Có thể âm chứ-nếu trong thực tế khi kiểm quỹ mà âm so vớ sổ sách thì chỉ có vi phạm pháp luật mới âm thôi."
Kế toán tiền mặt thì luôn phải cập nhật thường xuyên để phản ánh kịp thời, chính xác đầy đủ nội dung các nghiệp vụ kinh tế phát sinh có thể trong ngày (kế toán không có khái niệm quên thu-hay quên chi khi đã lập chứng từ), nếu hạch toán đúng thì quỹ tiền mặt có thể về MO nhưng không cho phép âm.
Trong trường hợp chị ấy đã có hỏi em tức là chị ấy chỉ có hạch toán sai mà chưa tìm ra thôi-chứ nếu đã xài rồi thì ai dại gì mà hỏi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA