sổ sách kế toán báo cáo thuế

• Thread starter Victoria
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

Victoria

Guest
9/5/06
22
0
0
Ha Noi
CHo mình hỏi đối với công ty hoạt động trong lĩnh vực phần mềm, đào tạo, giải trí trực tuyến cần làm sổ ntn?, các loại sổ cần mở?
2. Ca 3 mục trên đều không có thuế GTGT dúng không?
3. Nếu vậy, tờ khai thuế hàng tháng không phải nộp a?
( Do vat đầu vào kết chuyển hết vào chi phí)
4. CP hợp lệ để thuế chấp nhận thì gồm những khoản nào?
( ngành phần mềm đc miễn thuế TNDN trong 4 năm, còn mảng đào tạo , dịch vụ trực tuyến vẫn nộp 28% thuế TNDN). bạn kê cụ thể cho mình chỉ riềng với ngành đó được kh?
5. Mình phải làm 2 hệ thống sổ, vậy phải làm ntn cho hợp lý( 1 số cho doanh thu , chi phí phần mềm) ( 1 sổ cho mảng đào tạo + dịch vụ trực tuyến)

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
2. Đúng là cả 3 đều không có thuế GTGT (chỉ có sản xuất phần mềm thôi nhé!)
3. Không đúng, bạn vẫn phải nộp tờ khai thuế GTGT, vì có những lúc công ty bạn sẽ có những trường hợp phát sinh GTGT chẳng hạn như trong lĩnh vực phần mềm bạn có thêm phần dịch vụ phát sinh liên quan.
4. Công ty của bạn hoạt động như vậy thì chi phí hợp lý được chia theo tiêu chí doanh thu nhưng bạn nên tham khảo kỹ nhé có những trường hợp bạn bị truy thu thuế do không thực hiện đúng theo giấy phép và những quy định của BTC.
5. Cái này không gọi là hai hệ thống sổ mà là theo dõi chi tiết chi phí và doanh thu cho từng loại hình nhưng có những cái bạn không thể chia tách được thì phải chia tách theo tỉ lệ chẳng hạn như chi phí quản lý văn phòng.
Thân

V

Victoria

Guest
9/5/06
22
0
0
Ha Noi
Cám ơn bạn Mina đã chia sẻ kinh nghiệm cùng mình. Hoạt động giáo dục đào tạo VD: dạy Turbo,Excel , khi víêt HĐTC, không có thuế VAT, theo thông tư nào hướng dẫn vậy? . Có thể chỉ rõ cho mình không.
Nếu không có thuế VẢT đra thì không đc khấu trừ thuế DVÀo đùng khong?
Thế những HĐGT dvào có thuế vat 10%, 5% mình không đcj kê khai thuế a, mà cho thẳng vao CP?. Bạn phân tích lại cho mình nhé?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Victoria nói:
Cám ơn bạn Mina đã chia sẻ kinh nghiệm cùng mình. Hoạt động giáo dục đào tạo VD: dạy Turbo,Excel , khi víêt HĐTC, không có thuế VAT, theo thông tư nào hướng dẫn vậy? . Có thể chỉ rõ cho mình không.
Nếu không có thuế VẢT đra thì không đc khấu trừ thuế DVÀo đùng khong?
Thế những HĐGT dvào có thuế vat 10%, 5% mình không đcj kê khai thuế a, mà cho thẳng vao CP?. Bạn phân tích lại cho mình nhé?
Hic, qua câu hỏi của bạn Mina thấy bạn lười vào thư viện hoặc website của BTC để lục loại các văn bản nhỉ?
Về phần quy định thuế suất thuế GTGT đã nằm trong TT127/2004/TT-BTC trong đó quy định thuế suất thuế GTGT cho từng loại hàng và ngành hàng.
Nếu tất cả doanh thu của bạn trong kỳ không thuế thì bạn không khấu trừ thuế đầu vào. Nhưng theo đúng luật kê khai thuế GTGT hàng tháng thì bạn vẫn phải kê khai tất cả các hóa đơn đầu vào và đầu ra và đưa lên tờ khai 01/GTGT vào mục 14 và 15 nhưng chỉ tiêu ở ô 23 (Tổng thuế GTGT được khấu trừ kỳ này) thì bạn để là 0. Tất nhiên thuế GTGT không được khấu trừ thì bạn được đưa thẳng vào chi phí.
Thân

V

Victoria

Guest
9/5/06
22
0
0
Ha Noi
Mình đã download thông tư 127/2004/TT-BTC nhưng nó chỉ Sửa đổi Thông tư số 127/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 và Thông tư số 84/2004/TT-BTC ngày 18/8/2004 của Bộ Tài chính về mẫu tờ khai và hướng dẫn lập tờ khai thuế giá trị gia tăng.
Mình muốn tìm thông tư nào quy định cụ thê những ngành nào chuị thuế GTGT và những ngàhh nào thuộc diện chụi thuế GTGT, ban chi cho minh với
Than
AH, mình đang phân vân ngành giải trí trực tuyến ( dạng như doán người trúng thưởng qua số 19001755 ) có chụi thuế GTGT kh?

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
theo mình được biết thì giải trí trực tuyến thế vẫn chịu 10% VAT

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Victoria nói:
Mình muốn tìm thông tư nào quy định cụ thê những ngành nào chuị thuế GTGT và những ngàhh nào thuộc diện chụi thuế GTGT, ban chi cho minh với
Bạn hãy xem hai văn bản sau để tìm được nội dung mà mình cần: Thông tư 120/2003/TT-BTC và Thông tư 84/2004/TT-BTC.

Victoria nói:
AH, mình đang phân vân ngành giải trí trực tuyến ( dạng như doán người trúng thưởng qua số 19001755 ) có chụi thuế GTGT kh?
Hoạt động này được đưa vào "Dịch vụ bưu điện, bưu chính, viễn thông và Internet" và chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.

L

lethbinh

Guest
8/6/06
11
0
0
46
hanoi
Chào các bác,
Tôi có một số thắc mắc muốn tìm hiểu về hệ thống kế toán tại một doanh nghiệp nhỏ, tìm được trang web này mừng quá.
Tôi và vài người khác mới thành lập một công ty cổ phần nhỏ (thực chất hoạt động như một cty TNHH nhỏ) được 4 tháng, hoạt động chính của công ty là nhập khẩu các thiết bị, hàng hoá từ nước ngoài về bán tại Việt nam. Tôi đã nghiên cứu một số vấn đề chính về thuế và kế toán để mở công ty nhưng lại không được đào tạo về kế toán nên còn nhiều điều chưa rõ. Hiện nay hàng tháng tôi biết cách nộp báo cáo, bảng kê khai thuế... cho cơ quan thuế và đóng thuế. Số lượng các giao dịch của công ty cũng không nhiều. Tôi rất mong được sự chỉ giáo của các bác để giải quyết mấy vấn đề sau:
- Cuối năm: Báo cáo tài chính cuối năm, quyết toán các loại thuế cuối năm, cơ quan thuế kiểm tra cuối năm.... tóm lại là mọi việc cần làm vào cuối năm. Cụ thể là phải làm các loại form mẫu nào, cách làm ra sao.
- Thứ hai là cách thức lập ra một hệ thống kế toán, các sổ sách chứng từ nào cần lập trong hệ thống kế toán của công ty, cách thức ghi chép, lưu giữ như thế nào.

Mong các bác chỉ giáo về cách lập và ghi các form mẫu trên. Bác nào biết có ai có kinh nghiệm làm dịch vụ tư vấn về kế toán và thuế cho công ty XNK thì mách giùm (tôi không có đủ thời gian để đi học một khoá bài bản nhưng lại muốn có thể lập ra và kiểm soát được tình hình kế toán, tài chính của công ty). Có người bảo là nếu gặp được người biết rồi hướng dẫn cho thì chỉ 2-3 buổi là được.

Cảm ơn các bác nhiều.
Binh
Mobile: 0953367667
Mail: lethbinh@gmail.com
Yahoo nick: lethbinh

K

KIEUCHINH

Guest
8/5/06
33
0
0
HoChiMinh
Nếu như bạn thấy thông tin công ty không đến nỗi "bật mí" wá thì nên thuê Kế Toán Trưởng làm bán thời gian, chi phí sẽ thấp. Còn không thì tuyển hẳn người. Còn bạn thì lo dồn sức vào kinh doanh để tăng lợi nhuận cho Công ty

Bất kỳ công ty nào được thành lập cũng đòi hỏi phải có bộ phận KT mà

L

lethbinh

Guest
8/6/06
11
0
0
46
hanoi
Cảm ơn bạn Kieuchinh đã trả lời. Thông tin công ty thì không có gì quá bí mật. Hiện tại cũng có thể tuyển người làm kế toán trưởng bán thời gian nhưng hiện nay số lượng giao dịch chưa nhiều (nhập khẩu khoảng 2 đơn hàng/1 tháng và bán ngay cho khách hàng), hàng lưu kho bán dần rất ít nên cũng dễ quản lý. Quan trọng nhất là mình muốn tự học và tự làm để có thể nắm vững được mảng kế toán và tài chính của công ty. Khi công việc nhiều lên thì chắc chắn là phải tuyển hoặc thuê kế toán thôi.

Anh chị em nào biết thì giúp tôi với nhé, tôi ở Hà Nội.

K

KIEUCHINH

Guest
8/5/06
33
0
0
HoChiMinh
OK.

Vậy thì bạn ra nhà sách mua 2 quyển sách này về để nghiên cứu nhé

CHẾ ĐỘ KẾ TOÁN DOANH NGHIỆP gồm 2 quyền của BỘ TÀI CHÍNH ( VỤ CHẾ ĐỘ KẾ TOÁN VÀ KIỂM TOÁN)
Xuất bản : Nhà xuất bản tài chính

Ở quyển 2 : nói rất rõ các loại sổ sách; cách thức ghi chép

Chúc bạn thành công với nghề 'tay trái 'nhé

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
theo em thi bác nên thuê kế toán. việc học thì có nhiều thứ để học lắm , nhất là kế toán, học xong như em còn không biết gì , ra trường lai học lại từ đầu. bác là sếp thì bác làm việc của sếp chứ bác đòi làm cả kế toán nữa thì tụi em ra đứng đường à :D. còn nếu bác muốn học thì bác cũng nên thuê kế toán, vì theo kinh nghiệm của em , học theo kiểu truyền tay nhanh hơn nhiều và thiết thực hơn nhiều :D

T

thuyph

Guest
19/6/06
5
0
0
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Hoạt động này được đưa vào "Dịch vụ bưu điện, bưu chính, viễn thông và Internet" và chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.
Chính xác là dịch vụ này chịu thuế suất thuế GTGT là 10% đấy

S

sadavi

Guest
5/7/06
16
0
0
TP.HCM
www.sadavi.com.vn
Em cũng thấy vậy vì công ty em đã có em làm kế toán rồi mà Giám đốc còn bận rộn, chứ nói chi vừa lo chuyện kinh doanh, vừa lo kế toán.
Anh Bình nên có một kế toán để phụ anh trong việc này.
Còn các mẫu anh cần hình như trên trang này cũng có, anh thể tìm hiểu xem.
Chúc anh thành công !

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA