ghi 3 liên bằng bút bi.!

• Thread starter be hay cuoi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Mình có cô bạn bán hàng cho cửa hàng,vừa gọi điện cho mình.
Có câu hỏi này nhờ các bạn tư vấn
Bạn ấy viết cả 3 liên bằng bút bi mà không qua giấy than, nội dung các liên hoàn toàn giống nhau.(liên 2 đã giao cho khách)
Mình đã nói là làm thế sai quy tắc viết hóa đơn và phải làm biên bản hủy hóa đơn...
Nhưng mình nghĩ 3 liên đó có nội dung hoàn toàn giống nhau liệu có cách nào đơn giản hơn không?
Cám ơn các bạn đã quan tâm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hồng Đào

Guest
19/4/06
13
0
0
39
Tphố
be hay cuoi nói:
Bạn ấy viết cả 3 liên bằng bút bi mà không qua giấy than, nội dung các liên hoàn toàn giống nhau.(liên 2 đã giao cho khách)
Mình đã nói là làm thế sai quy tắc viết hóa đơn và phải làm biên bản hủy hóa đơn...
Nhưng mình nghĩ 3 liên đó có nội dung hoàn toàn giống nhau liệu có cách nào đơn giản hơn không?
minh nghĩ không sao đâu. vì 2 liên kia giao cho khách mất tiêu rồi!!

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
be hay cuoi nói:

Theo nguyên tắc thì không được, và mình thấy hơi thắc mắc là sao người mua hàng cũng chấp nhận lấy HĐ liên 2 như vậy nhỉ.Mình chỉ sợ thiệt cho người mua hàng thôi,vì chưa chắc cái HĐ đó đã được thuế chấp nhận.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Tớ nghĩ là không sao, hoá đơn chỉ quy định 3 liên phải giống nhau thôi (cả về số lượng, số tiền và nội dung hàng hoá). Nhưng bạn của bạn viết quên không kê giấy than ah? chứ không tự dưng lại tạo ra rắc rối cho mình làm gì, dù chỉ là rắc rối nhỏ.

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
1.3. Sử dụng hóa đơn

a - Thời điểm lập hoá đơn:

Hoá đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hoá, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định. Khi lập hoá đơn, bên bán phải phản ảnh đầy đủ các nội dung, chỉ tiêu in sẵn trên mẫu hoá đơn, gạch chéo phần bỏ trống (nếu có) từ trái qua phải và phải có chữ ký của người bán và người mua hàng.

b- Cách lập hoá đơn:

Hoá đơn phải sử dụng theo thứ tự, từ số nhỏ đến số lớn, không được dùng cách số. Khi lập hóa đơn có thể viết tay hoặc đánh máy, nhưng nhất thiết phải lót giấy than để viết hoặc đánh máy 1 lần được in sang các liên có nội dung giống nhau. Nội dung chỉ tiêu trên hóa đơn phải rõ ràng, trung thực, đầy đủ, chính xác, không bị tẩy xóa sửa chữa. Hóa đơn phải còn nguyên vẹn, không rách hoặc nhàu nát, và phải ghi mã số thuế của người mua hàng. Trường hợp người mua là người tiêu dùng không có mã số thuế thì phần mã số thuế của người mua được gạch bỏ.

Trường hợp mẫu hóa đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị ký duyệt mà có thể ủy quyền cho người có trách nhiệm trong DN (có thể là người bán hàng) ký, ghi rõ họ, tên, khi lập và giao hóa đơn cho khách hàng. Việc ủy quyền người ký duyệt hóa đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị (giám đốc) và hóa đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 tờ hóa đơn.

Vậy hóa đơn này là sai, ngoài cách hủy hóa đơn ra, còn có cách nào khác không?

M

mainhatha

Guest
15/2/06
6
0
0
Thanh Hoa
Mình cũng nghĩ như "phunganh285" đấy.Nhưng theo mình thì có lẽ bạn nên bảo cô bạn ấy làm một biên bản giải trình cho việc quên không đặt giấy than,làm 2 bản bên mua và bên bán ký xác nhận, mỗi bên giữ một bản để bên mua co thể sẽ được khấu trừ thuế và bạn cũng đỡ lo hơn nếu bị kiểm tra.Còn việc cơ quan thuế có chấp nhận không thì không thể biết được vì mình đã làm sai quy định mà.

C

co 421

Guest
15/5/06
4
0
0
45
thái hà
Trời sao cái cơ bản này mà sai hả "dời" ít ra nếu chưa biết mà phải hỏi chứ.
Phải làm biên bản huỷ hóa đơn thôi, ngoài ra không có cách nào khác.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Bạn đã vi phạm nguyên tắc có bản về viết hoá đơn rồi. Liên 2 giao cho khách hàng chắc chắn họ cung sẽ trả lại vì nó không được chấp nhận đâu. Tốt nhát bạn nên huỷ 3 liên hoá đơn này mà viết lại một hoá đơn khác

K

kimhongyen

Guest
10/2/06
25
0
1
Sai Gon
Mình đã gặp trường hợp này rồi, thuế không chấp nhận đâu, bạn nên thu hồi hoá đơn này và lập biên bản huỷ hoá đơn, thay hoá đơn mới, trên hoá đơn mới thay này, bạn lưu ý là phải ghi thêm "HĐ này thay thế cho HĐ số ....".

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Nói tóm lại là phải hủy hóa đơn phải không? nhưng không liên lạc được với cá nhân mua hàng thì không làm biên bản được? trường hợp đó thì phải làm thế nào?
Nếu không làm gì thì mức phạt bao nhiêu? vì mình đọc thì chỉ phạt hành chính về mất thôi chứ không thấy phạt về cách ghi hóa đơn sai.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA