Những câu chuyện vui với cán bộ Thuế

• Thread starter ao2day
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
Cũng hỏi các Bác ý là tại làm sao các bác hành thế, các bác thủng thẳng trả lời : thế mày nghĩ mỗi con mày được ăn được học đại học chắc.

Được! Nhậu xỉn rùi mà vẫn thấy câu này hay.

Lẽ ra nhà kế phải hiểu câu này trước khi họ nói ra chứ nhỉ!?

Mà túm lại chẳng ai tự giác làm việc gì mà không cảm thấy có lợi cho mình (hoặc giảm thiệt hại cho mình). :alcon:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MYH

Guest
1/8/05
7
0
0
Hanoi
Hic, chuyện với cán bộ Thuế thì nhiều ko kể xiết ạ, em kể 1 chuyện vui có thật cho các bác nghe nhen:
"Đội khấu trừ thuế ngồi kiểm tra hóa đơn chứng từ của công ty em, (quyết toán thuế năm 2002) 1 thành viên trong đoàn cầm tờ hóa đơn bán lẻ bé bé ấy, nhưng lại in mực đỏ đỏ, lên bảo:
- Em ơi, cái tờ hóa đơn này ko ghi thuế GTGT thì ko được khấu trừ đâu nhé.
Choáng :(
Chạy vội lại, cắm mặt nhìn ngay xuống đất ko dám cười.
Nhỏ nhẹ bảo:
- Chị ơi, đây ko phải là hóa đơn GTGT nên Công ty em có kê khai thuế đâu.
- Rõ ràng đây là hóa đơn đỏ không ghi đủ theo quy định còn gì.
Khổ quá, em mới quyết toán thuế lần đầu, nghe lời sếp dặn là dù cán bộ thuế bảo gì cũng ko đc cãi nên ko dám nói to, chỉ đưa mắt cầu cứu Đội trưởng đội khấu trừ thuế, may mà đc giải cứu:
- Đây là hóa đơn bán lẻ, ko phải hóa đơn GTGT để kê khai khấu trừ đâu. Chỉ kiểm tra hóa đơn GTGT như thế này thôi (giơ tờ hóa đơn GTGT xịn cho xem).
Hihi, thế mà sau đó chị kia còn lẩm nhẩm:
- Thế à, Hóa đơn bán lẻ mà in mực đỏ à.
..."
Em chắc chuyện này hiếm bác nào gặp phải. :D

M

mecudom

Guest
9/8/07
28
0
0
hanoi
. Thế em đổi phương pháp, rủ các bác đi nhậu luôn, các bác thích gì, chiều nấy, nhậu xong thích hát, ok, hát xong thích một số cái khác, ok luôn. Sau đó lại còn mang quà về cho vợ. Cuối cùng các Bác ấy lại khoái thằng em, có cái gì cũng yêu chiều nó. Nó chậm nộp tờ khai , bác nói : trường hợp chú 15 nộp cũng được (theo cái cũ là ngày 10). Báo cáo tài chính nộp rồi, kiểm tra lại thấy không ổn bởi phát hiện ra thằng dưới mình nó mua hóa đơn khống, thế là đổi lại cả tờ khai, báo cáo tài chính. Đổi xong lại nhậu, lại chơi, tính ra quá rẻ, mà hay cái có cái gì là các bác nhiệt tình nhắc ngay, các bác lại cho cái danh sách các đơn vị bỏ trốn, các bác lại còn khen mình trước mặt giám đốc, tay giám đốc càng tin tưởng. Cuối cùng em thấy rằng mỗi em được lợi. Sưóng.

.
Thế em hỏi nếu cán bộ thuế là nữ thì sao, mà đến đội trưởng cũng là nữ nữa cơ.E thì em khoái mấy bác thuế nam hơn, nhưng mà số em nó đen lắm ạ

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Hihi, thế mà sau đó chị kia còn lẩm nhẩm:
- Thế à, Hóa đơn bán lẻ mà in mực đỏ à.
..."
Em chắc chuyện này hiếm bác nào gặp phải. :D
Bác ơi, bác có thêm chút "gia vị" vào không đấy?! hay là "thính giác" bác có vấn đề nên nghe ra như thế???!!!:wall::wall::wall:

M

MYH

Guest
1/8/05
7
0
0
Hanoi
Hehe, em cho bác cả tên tuổi địa chỉ luôn để chứng thực được ấy chứ. Kỷ niệm nhớ đời của em bác ạ, hihi.
Sau em cũng có tìm hiểu thì biết Ms ấy từ làm văn thư chuyển sang đội khấu trừ :wall:

Bác đã gặp tình huống này chưa ạ: cán bộ thuế ngồi đánh dấu hàng loạt vé máy bay để ko cho đơn vị khấu trừ với lý do "trên vé máy bay toàn tên cán bộ, chẳng thấy ghi tên và mã số thuế Công ty gì cả, loại hết" hihi

Bác ơi, bác có thêm chút "gia vị" vào không đấy?! hay là "thính giác" bác có vấn đề nên nghe ra như thế???!!!:wall::wall::wall:

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Pó tay thật rùi...!
mình chưa gặp những trờng hợp Zvui như vậy. nhưng gặp các anh tại..Bia..ôm là thường..tội nghiệp thằng bé ngồi ngoài lo ..ko biết...khoản vừa đựoc Sếp duyệt chi có đủ ko? hay lại trừ lương?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Hehe, em cho bác cả tên tuổi địa chỉ luôn để chứng thực được ấy chứ.

hihi! Ấy chết, ai lại thế. Tại sợ bác vui tính nên thêm "mắm, muối" vào thì... oan cho người ta quá. Bác thông cảm, Ms ấy là văn thư mà, chắc tại hôm đó 1 CB thuế bị ốm hoặc có việc đột xuất không đi được nên chị ấy "thay chân" cho đủ thành phần ấy mà!!! :freddy:

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
hihi! Ấy chết, ai lại thế. Tại sợ bác vui tính nên thêm "mắm, muối" vào thì... oan cho người ta quá. Bác thông cảm, Ms ấy là văn thư mà, chắc tại hôm đó 1 CB thuế bị ốm hoặc có việc đột xuất không đi được nên chị ấy "thay chân" cho đủ thành phần ấy mà!!! :freddy:
------
cũng có thể đi đủ người để ...ABC..

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Hehe, em cho bác cả tên tuổi địa chỉ luôn để chứng thực được ấy chứ. Kỷ niệm nhớ đời của em bác ạ, hihi.
Sau em cũng có tìm hiểu thì biết Ms ấy từ làm văn thư chuyển sang đội khấu trừ :wall:

Bác đã gặp tình huống này chưa ạ: cán bộ thuế ngồi đánh dấu hàng loạt vé máy bay để ko cho đơn vị khấu trừ với lý do "trên vé máy bay toàn tên cán bộ, chẳng thấy ghi tên và mã số thuế Công ty gì cả, loại hết" hihi

Vẫn vui duyên nhưng không quên nhiệm vụ, nếu như thế này có thể bạn vẫn bị loại ra khỏi chi phí và không được khấu trừ thuế GTGT là chuyện bình thường bạn ạ

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Thế em hỏi nếu cán bộ thuế là nữ thì sao, mà đến đội trưởng cũng là nữ nữa cơ.E thì em khoái mấy bác thuế nam hơn, nhưng mà số em nó đen lắm ạ

Hehe, tớ gặp nữ rồi, với nữ thì phải có một thằng kế toán nam ra tiếp, thật vui vẻ, phải chọc cho các nàng cười thoải mái, làm sao cho cuộc kiểm tra thành vui vẻ rồi rủ rỉ rủ rì với các chị ý, thế là các chị cũng nâng cáo đánh khẽ mà

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
------
cũng có thể đi đủ người để ...ABC..

Bác này dùng từ ngữ "tối nghĩa" quá, có người hiểu ABC thành cái "chi chi" thì nguy hiểm quá!!!

M

MYH

Guest
1/8/05
7
0
0
Hanoi
Cơ khổ, công ty em mà đc đi máy bay thì tuyền cỡ Ban Giám đốc với Kế toán trưởng đi công tác là chủ yếu chứ cỡ bọn em chỉ ô tô thui :( , sau khi em giải thích là lên máy bay người ta cầm chứng minh thư để soát theo vé máy bay chứ ko cầm giấy đăng ký có mã số thuế Cty đâu ạ, thì các bác ấy vui vẻ bảo ừ nhỉ, hic.
À, nhân tiện em hỏi bác GS thêm 1 tí: bây giờ mua vé điện tử thì em đăng ký qua điện thoại xong vẫn phải đến đại lý lấy hóa đơn nhỉ, mà đằng nào cũng phải đến đại lý 1 lần thì em đến lấy vé luôn cho xong, chứ cái vé điện tử như là giấy fax ấy, để lâu phai hết mực, mà có cần lưu cả cái thẻ lên máy bay ko nhỉ? Bác PM hướng dẫn cho em chút kẻo loãng topic này, tks bác nhiều.

Vẫn vui duyên nhưng không quên nhiệm vụ, nếu như thế này có thể bạn vẫn bị loại ra khỏi chi phí và không được khấu trừ thuế GTGT là chuyện bình thường bạn ạ

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Thứ Hai, 10/09/2007, 08:12 (GMT+7)
Cán bộ thuế mua dâm bị bắt, chủ doanh nghiệp... bảo lãnh

TT - Cà Mau - Ông H.G.Q. - chủ DNTN ở xã Hồ Thị Kỷ, huyện Thới Bình, Cà Mau - đã có đơn tố cáo ông Đ. - cán bộ chi cục thuế huyện - buộc ông Q. phải viết giấy bảo lãnh và nộp tiền phạt trong một lần ông Đ. mua dâm bị công an bắt quả tang.
Đêm 9-7-2004, ông Đ. bị công an bắt quả tang đang mua dâm và bị tạm giữ. Ngay trong đêm, ông Đ. điện thoại cho ông Q. yêu cầu đến cơ quan công an viết giấy bảo lãnh cho ông này được tại ngoại. Ngày 10-7-2004, ông Q. làm giấy bảo lãnh có nêu rõ sẽ chịu trách nhiệm nộp phạt cho ông Đ. Công an phạt ông Đ. 1,3 triệu đồng về hành vi mua dâm. Ngày 12-7-2004 ông Q. đã đến nộp phạt thay cho ông Đ. tại kho bạc.
Việc ông Q. đến kho bạc nộp tiền phạt "mua dâm" bị vỡ lở, làm ảnh hưởng nghiêm trọng hạnh phúc gia đình, nên ông Q. đã tố giác ông Đ. với lãnh đạo chi cục thuế nhưng không hiểu sao mấy năm trôi qua mà sự việc vẫn... rơi vào im lặng.

Trích báo Tuổi Trẻ.

Mạn đàm: Ông Q này chắc làm ăn gian lắm nên mới hạ mình đến thế

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Thứ Hai, 10/09/2007, 08:12 (GMT+7)
Cán bộ thuế mua dâm bị bắt, chủ doanh nghiệp... bảo lãnh

TT - Cà Mau - Ông H.G.Q. - chủ DNTN ở xã Hồ Thị Kỷ, huyện Thới Bình, Cà Mau - đã có đơn tố cáo ông Đ. - cán bộ chi cục thuế huyện - buộc ông Q. phải viết giấy bảo lãnh và nộp tiền phạt trong một lần ông Đ. mua dâm bị công an bắt quả tang.
Đêm 9-7-2004, ông Đ. bị công an bắt quả tang đang mua dâm và bị tạm giữ. Ngay trong đêm, ông Đ. điện thoại cho ông Q. yêu cầu đến cơ quan công an viết giấy bảo lãnh cho ông này được tại ngoại. Ngày 10-7-2004, ông Q. làm giấy bảo lãnh có nêu rõ sẽ chịu trách nhiệm nộp phạt cho ông Đ. Công an phạt ông Đ. 1,3 triệu đồng về hành vi mua dâm. Ngày 12-7-2004 ông Q. đã đến nộp phạt thay cho ông Đ. tại kho bạc.
Việc ông Q. đến kho bạc nộp tiền phạt "mua dâm" bị vỡ lở, làm ảnh hưởng nghiêm trọng hạnh phúc gia đình, nên ông Q. đã tố giác ông Đ. với lãnh đạo chi cục thuế nhưng không hiểu sao mấy năm trôi qua mà sự việc vẫn... rơi vào im lặng.

Trích báo Tuổi Trẻ.

Mạn đàm: Ông Q này chắc làm ăn gian lắm nên mới hạ mình đến thế

Chuyện bi giờ mới vỡ lỡ ra thì hết biết rồi, chắc phải có nội tình bên trong thôi.
Công an phạt ông Đ. 1,3 triệu đồng về hành vi mua dâm => đắt thế, thời điểm 2004 mà

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Ra là anh Tiger nhà ta đã biết rõ cả giá cả cơ àh???!!! :smash:

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Cơ khổ, công ty em mà đc đi máy bay thì tuyền cỡ Ban Giám đốc với Kế toán trưởng đi công tác là chủ yếu chứ cỡ bọn em chỉ ô tô thui :( , sau khi em giải thích là lên máy bay người ta cầm chứng minh thư để soát theo vé máy bay chứ ko cầm giấy đăng ký có mã số thuế Cty đâu ạ, thì các bác ấy vui vẻ bảo ừ nhỉ, hic.
À, nhân tiện em hỏi bác GS thêm 1 tí: bây giờ mua vé điện tử thì em đăng ký qua điện thoại xong vẫn phải đến đại lý lấy hóa đơn nhỉ, mà đằng nào cũng phải đến đại lý 1 lần thì em đến lấy vé luôn cho xong, chứ cái vé điện tử như là giấy fax ấy, để lâu phai hết mực, mà có cần lưu cả cái thẻ lên máy bay ko nhỉ? Bác PM hướng dẫn cho em chút kẻo loãng topic này, tks bác nhiều.

Bạn vẫn phải lấy phiếu thu của hãng đại lý trên đó có ghi đầy đủ mã số thuế (cái này là đặc thù nó phát hành theo cái gì gì ghi ở trên đó).

Bây giừ một câu chuyện nhỏ khác, lúc này mình đứng vai trò kế toán ở đơn vị cấp trên, đi kiểm tra cấp dưới : vai trò nhỏ hơn thuế một chút nhưng cũng oai lắm vì công ty nhà nước mà.
Lúc đến, mình cũng làm chơi chơi thôi mà cũng xuất toán một khoản khơ khớ.
rồi cũng ăn chơi cũng nhậu búa xua, rồi cũng đến ngày ra biên bản kiểm tra. Lương mình ở công ty thì thấp (theo lương nhà nước mà) thế là đến ngày ấy , hehehe, cũng phấp phỏng lắm, không biết chúng nó cho bao nhiêu nhỉ, nên gợi ý không nhỉ, bao nhiêu là vừa, vừa được việc mình có số về báo cáo, vừa không ảnh hưởng nhiều đến chúng nó. Và cuối cùng, hehehehe, mình cũng hiểu được tâm lý các bác Thuế nhà ta, và lúc đó chợt nhớ đến con mình, hehehe, nó cần phải học đại học như bố nó.:bigok:

C

cabasa

Cao cấp
thế là đến ngày ấy , hehehe, cũng phấp phỏng lắm, không biết chúng nó cho bao nhiêu nhỉ, nên gợi ý không nhỉ, bao nhiêu là vừa, vừa được việc mình có số về báo cáo, vừa không ảnh hưởng nhiều đến chúng nó. Và cuối cùng, hehehehe, mình cũng hiểu được tâm lý các bác Thuế nhà ta, và lúc đó chợt nhớ đến con mình, hehehe, nó cần phải học đại học như bố nó.:bigok:
Cứ đà này, bác dễ mắc chứng "đau tim" lắm đấy bác ạ! :freddy:

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Gởi mọi người:

Ông bà có nói "ngón tay có ngón ngắn ngón dài", con người cũng vậy phải không các bạn ? Những câu chuyện được kể ra đã đưa ra cái nhìn bi quan về cán bộ Thuế, tuy nhiên ngành thuế đang cải tiến và hy vọng những câu chuyện đã kể chỉ là thiểu số.

Có thể các bạn chưa biết nhưng diễn đàn wkt hình thành từ ban đầu đã có sự góp công rất lớn của một cán bộ thuế.
Diễn đàn hiện có rất nhiều thành viên là cán bộ thuế tham gia với mong muốn hỗ trợ doanh nghiệp.

Do đó, nếu dân kế làm cuộc "tổng sỉ vả" ở đây thì vô tình nhìn cuộc sống rất bi quan và không thấy những điều tích cực trong cuộc sống.

Topic này kết thúc tại đây và mong là câu slogan của Thuế sẽ trở thành hiện thực "thuế là bạn đồng hành của doanh nghiệp"

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA