Hoàn toàn không được ghi ngoại tệ trên hoá đơn dù là ghi chú??

• Thread starter ntkimkhanhvn
  • Ngày gửi
C

CTHUE

Sơ cấp
23/7/12
10
0
0
HANOI
Ðề: Hoàn toàn không được ghi ngoại tệ trên hoá đơn dù là ghi chú??

Từ sau khi có thêm thông tư xử phạt về việc dùng ngoại tệ trên lãnh thổ VN cuối năm 2011 của NHNNVN. Thuế cũng phối hợp với ngân hàng nhà nước VN để kiểm soát gắt gao hơn việc dùng ngoại tệ để giao dịch.
CV tu Cục thuế HCM đang trả lời CV của bên ban hỏi (và bạn cũng không show cv bên bạn hỏi ra, nên không biết họ trả lời đã hợp lý hay chưa); Hơn nữa, họ đang trả lời về việc nếu đơn vị ko kinh doanh ngoại tệ mà xuất HDơn ngoại tệ thì không dc. Không có nghĩa là Hdon của bạn đưa ra ở trên là không được.
Nhiều khi, các Cục thuế cũng trả lời chưa thấu tình đạt lý lăm đâu bạn; Mình nên hỏi thẳng lên Tổng Cục nữa bạn ah (Cty mình cũng từng như thê, phải hỏi lại lên Tổng Cục đấy)

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Từ sau khi có thêm thông tư xử phạt về việc dùng ngoại tệ trên lãnh thổ VN cuối năm 2011 của NHNNVN. Thuế cũng phối hợp với ngân hàng nhà nước VN để kiểm soát gắt gao hơn việc dùng ngoại tệ để giao dịch.
CV tu Cục thuế HCM đang trả lời CV của bên ban hỏi (và bạn cũng không show cv bên bạn hỏi ra, nên không biết họ trả lời đã hợp lý hay chưa); Hơn nữa, họ đang trả lời về việc nếu đơn vị ko kinh doanh ngoại tệ mà xuất HDơn ngoại tệ thì không dc. Không có nghĩa là Hdon của bạn đưa ra ở trên là không được.
Nhiều khi, các Cục thuế cũng trả lời chưa thấu tình đạt lý lăm đâu bạn; Mình nên hỏi thẳng lên Tổng Cục nữa bạn ah (Cty mình cũng từng như thê, phải hỏi lại lên Tổng Cục đấy)

Muốn hỏi Tổng cục Thuế thì trước hết phải hỏi Chi cục Thuế rồi mới hỏi Cục Thuế nếu là công ty do Chi cục Thuế quản lý thu thuế và cứ mỗi lần gởi lên cấp trên để hỏi thì phải gởi kèm bản sao văn bản cấp dưới đã trả lời thì cấp trên (Cục Thuế, Tổng cục Thuế) mới trả lời, nếu không đúng như vậy thì không được trả lời đâu mà được cấp trên chuyển xuống lại cho cấp dưới trả lời.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Đọc vấn đề này mà thấy giật mình.
Bên công ty mình có thu tiền dịch vụ khách hàng bằng đồng usd, trên hóa đơn phần Đơn giá và thành tiền mình ghi bằng đồng usd, bên dưới ghi tỷ giá liên ngân hàng.
Phần Cộng tiền hàng, tiền thuế GTGT, tổng cộng tiền thanh toán ghi bằng tiền đồng việt nam, như vậy hóa đơn có phải hủy và lập lại không nhỉ ?

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Bên công ty mình có thu tiền dịch vụ khách hàng bằng đồng usd, trên hóa đơn phần Đơn giá và thành tiền mình ghi bằng đồng usd, bên dưới ghi tỷ giá liên ngân hàng.
Phần Cộng tiền hàng, tiền thuế GTGT, tổng cộng tiền thanh toán ghi bằng tiền đồng việt nam, như vậy hóa đơn có phải hủy và lập lại không nhỉ ?
Thầy đọc lại toàn bộ topic đi chứ.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Ối thầy ơi. Nếu bên thầy xuất hóa đơn thì cố gắng xuất lại đi ạ. Làm sao để trên hóa đơn không còn tỷ giá :008:
Bên em có một nhà cung cấp lúc em đọc công văn ngày 3/4/2012 em thông báo thì cãi cùn không chịu nghe. Hai tháng sau bị sờ gáy mới đòi thu hồi lại toàn bộ hóa đơn đã xuất. hụ hụ

phich

phich

Sơ cấp
27/7/08
11
0
0
34
Hà Nội
Hiện mình cũng đang rất rối với vấn đề hoá đơn bằng ngoại tệ này.
Bên mình là doanh nghiệp chế xuất, vừa nhận được một hoá đơn bằng ngoại tệ của doanh nghiệp trong nước, kèm theo Công văn số 9895/NHNN-QLNH, theo đó: "“ Việc thanh toán mua bán hàng hoá và dịch vụ, chuyển nhượng và các quan hệ giao dịch khác giữa các doanh nghiệp chế xuất, các doanh nghiệp hoạt động trong khu chế xuất hoặc giữa doanh nghiệp chế xuất và doanh nghiệp ngoài khu chế xuất được thực hiện bằng ngoại tệ tự do chuyển đổi hoặc bằng đồng Việt Nam thông qua tài khoản mở tại các tổ chức tín dụng. Quy định này được thực hiện cho đến khi Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành Thông tư hướng dẫn về các vấn đề liên quan.”
Như vậy, mình hiểu là mọi doanh nghiệp khi bán hàng cho doanh nghiệp chế xuất sẽ thuộc trường hợp "người bán hàng đc phép bán hàng thu ngoại tệ", và xuất hoá đơn ngoại tệ??? Hiểu như vậy thì có mâu thuẫn gì với các văn bản mới ban hành gần đây ko mọi người nhỉ???

có anh, chị/bạn nào trả lời giúp mình trường hợp này ko nhỉ???

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Trích CV 4355: Trường hợp doanh nghiệp được phép bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật thì khi lập hóa đơn GTGT đối với doanh thu bán hàng, cung ứng dịch vụ có gốc ngoại tệ, các tiêu thức trên hóa đơn như đơn giá, thành tiền, cộng tiền hàng, tiền thuế GTGT, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng ngoại tệ; phần chữ ghi tổng số tiền bằng tiếng Việt ghi theo tổng số tiền bằng ngoại tệ, đồng thời ghi rõ trên hóa đơn tỷ giá quy đổi ra đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn.

May quá, đọc cũng giật mình nhưng xem lại bên mình toàn nhà thầu nước ngoài, thi công tại Việt Nam, hợp đồng ngoại tệ và họ ghi trên hóa đơn ở phần diễn là ngoại tệ, tỷ giá... ngày chấp nhận thanh toán của Chủ đầu tư và dòng thành tiền được ghi bằng đồng Việt Nam, thuế bằng đồng Việt Nam... thở phào!

Trường hợp của Hiệp, cái khách sạn ở Quảng Ninh không được phép bán hàng thu ngoại tệ nên ghi vào là sai, việc khách trả bằng ngoại tệ thì quy ngay trên bàn thanh toán và ghi hoàn toàn bằng đồng VN mới đúng, kể cả ghi chú bằng đô la (cấm giao dịch USD từ lâu rồi) đó là theo quy định.

Tôi nghĩ ở khu chế xuất có những quy định riêng ưu đãi cho doanh nghiệp trong khu chế xuất nên bạn Phich cứ tuân thủ các văn bản dành cho khu chế xuất. Các văn bản khác áp dụng cho doanh nghiệp ngoài khu chế xuất thì không áp dụng.

phich

phich

Sơ cấp
27/7/08
11
0
0
34
Hà Nội
@ a duyvinh: nhưng em phân vân nên hiểu chỗ "giữa doanh nghiệp chế xuất và doanh nghiệp ngoài khu chế xuất " như thế nào??? Hiện em chưa thấy có văn bản nào quy đinh về "người bán được bán hàng thu ngoại tệ". Chẳng lẽ theo CV9895, bất cứ doanh nghiệp nào bán hàng cho DN chế xuất đều có quyền thu ngoại tệ (có vẻ hơi mâu thuẫn với những quy định chặt chẽ gần đây).

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Re: Hoàn toàn không được ghi ngoại tệ trên hoá đơn dù là ghi chú??

@ a duyvinh: nhưng em phân vân nên hiểu chỗ "giữa doanh nghiệp chế xuất và doanh nghiệp ngoài khu chế xuất " như thế nào??? Hiện em chưa thấy có văn bản nào quy đinh về "người bán được bán hàng thu ngoại tệ". Chẳng lẽ theo CV9895, bất cứ doanh nghiệp nào bán hàng cho DN chế xuất đều có quyền thu ngoại tệ (có vẻ hơi mâu thuẫn với những quy định chặt chẽ gần đây).

Không có gì mâu thuẫn cả bạn ơi, theo Khoản 5, Điều 21, Nghị định số 29/2008/NĐ-CP:
Quan hệ trao đổi hàng hóa giữa các khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất với các khu vực khác trên lãnh thổ Việt Nam, trừ khu phi thuế quan, là quan hệ xuất, nhập khẩu.
Căn cứ qui định trên => quan hệ này là "xuất nhập khẩu" ==> được quyền thu ngoại tệ.
CV 9895/NHNN-QLNH
“ Việc thanh toán mua bán hàng hoá và dịch vụ, chuyển nhượng và các quan hệ giao dịch khác giữa các doanh nghiệp chế xuất, các doanh nghiệp hoạt động trong khu chế xuất hoặc giữa doanh nghiệp chế xuất và doanh nghiệp ngoài khu chế xuất được thực hiện bằng ngoại tệ tự do chuyển đổi hoặc bằng đồng Việt Nam thông qua tài khoản mở tại các tổ chức tín dụng. Quy định này được thực hiện cho đến khi Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành Thông tư hướng dẫn về các vấn đề liên quan.”
Theo qui định này DN được phép "thu ngoại tệ hoặc đồng Việt Nam".

phich

phich

Sơ cấp
27/7/08
11
0
0
34
Hà Nội
Vâng, về việc đây là quan hệ xuất nhập khẩu thì em có biết.
Nhưng trước khi biết đến CV9895/NHNN này, thì em chỉ căn cứ vào Pháp lệnh ngoại hối để làm. Và điều 22, quy định hạn chế sử dụng ngoại hối: "Trên lãnh thổ Việt Nam[/B], mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các giao dịch với tổ chức tín dụng, các trường hợp thanh toán thông qua trung gian gồm thu hộ, uỷ thác, đại lý và các trường hợp cần thiết khác được Thủ tướng Chính phủ cho phép." => ko kể đến hoạt động XNK hay ko.
Tất nhiên là cái công văn 9895 ghi rõ mồn một rồi, nhưng hiện nay mức xử phạt quá lớn, nên em thấy rất nên thận trọng.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Nhưng trước khi biết đến CV9895/NHNN này, thì em chỉ căn cứ vào Pháp lệnh ngoại hối để làm. Và điều 22, quy định hạn chế sử dụng ngoại hối: "Trên lãnh thổ Việt Nam[/B], mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các giao dịch với tổ chức tín dụng, các trường hợp thanh toán thông qua trung gian gồm thu hộ, uỷ thác, đại lý và các trường hợp cần thiết khác được Thủ tướng Chính phủ cho phép." => ko kể đến hoạt động XNK hay ko.
Tất nhiên là cái công văn 9895 ghi rõ mồn một rồi, nhưng hiện nay mức xử phạt quá lớn, nên em thấy rất nên thận trọng.

Thực ra câu: "Khu Chế xuất" được hiểu như là khu ngoại quan (không thuộc lãnh thổ VN hiểu theo phạm vi hoạt động), nơi mà theo VN là nơi ưu đãi về một số chính sách, nên có các chế tài riêng cho những nơi này. Bạn tìm hiểu thêm về chính sách thuế, ngoại tệ cho các khu chế xuất.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn xem Điều 22_PLNH không thấy đá động về hoạt động xuất nhập khẩu là đúng rồi vì điều này là "...hạn chế sử dụng ngoại hối" mà.
Bạn xem ở Điều 7_Thanh toán và chuyển tiền liên quan đến xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ thì sẽ rõ.

Hi, trong kế toán, tính thận trọng bao giờ cũng tốt.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Có quy định nào về việc khách sạn không được phép thu ngoại tệ không nhỉ ?

R

romxinh86

Trung cấp
8/10/09
134
1
16
TP.HCM

Tiêu rùi, bên mình nhập khẩu ủy thác, bên được ủy thác xuất cho cả mớ hóa đơn trên phần diễn giải có ghi tỷ giá, còn đơn giá và thành tiền là VND, vậy phải trả lại hết hóa đơn rùi, làm lại mấy kỳ báo cáo cũng mệt.
Sao kế toán khổ quá zay nè! chạy mãi vẫn ko theo kịp các quy đinh, công văn của nhà nước. Ôi mệt nhoài.

R

romxinh86

Trung cấp
8/10/09
134
1
16
TP.HCM

Vẫn nhiều doanh nghiệp chưa biết về CV này, nhều doanh nghiệp biết chắc điêu đứng. Topic này cho nên đầu tiên để nhiều người đọc mà bít, mà than khóc hehe
Ôi thân tôi, phải điều chỉnh BCT mấy kỳ.

K

Khoaihp

Sơ cấp
8/5/12
9
0
0
Hải Phòng

Xong phim em rồi. Cty em là đơn vị giao nhận vận tải nên có cước quốc tế là tính bằng $. Trên hoá đơn đầu ra của em thì tất cả ghi bằng tiền việt hết, chỉ ghi chú tỉ giá thôi. Đến giờ phút này chưa có khách hàng nào yêu cầu em xuất lại hoá đơn nhưng vẫn camerun quá. Hoá đơn đầu vào của em do hãng tàu và đại lý hãng tàu cũng có 1 số đơn vị ghi Tỉ giá, hự hự.

@ All: Ngoài lề 1 chút cũng liên quan đến hoá đơn tiện thể em nhờ cả nhà 1 chút. Em có cô bạn bên làm kinh doanh nó hỏi em là, phòng kế toán cty nó yêu cầu tất cả các hoá đơn có bảng kê đính kèm, dù bảng kê đó có đóng dấu và ghi rõ bảng kê đính kèm số hđơn ABC rồi nhưng phòng ktoán vẫn yêu cầu phải có dấu giáp lai giữa hoá đơn và bảng kê. Cô bạn hỏi em là thông tư nghị định hay văn bản nào quy định thế để nó biết hay chỉ là chiêu củ hành của ktoán thôi? Vì ktoán cứ lôi thuế sau này ktra sẽ phạt, hự. Có bác nào có thông tin này thì cho em biết với ạ

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

@ All: Ngoài lề 1 chút cũng liên quan đến hoá đơn tiện thể em nhờ cả nhà 1 chút. Em có cô bạn bên làm kinh doanh nó hỏi em là, phòng kế toán cty nó yêu cầu tất cả các hoá đơn có bảng kê đính kèm, dù bảng kê đó có đóng dấu và ghi rõ bảng kê đính kèm số hđơn ABC rồi nhưng phòng ktoán vẫn yêu cầu phải có dấu giáp lai giữa hoá đơn và bảng kê. Cô bạn hỏi em là thông tư nghị định hay văn bản nào quy định thế để nó biết hay chỉ là chiêu củ hành của ktoán thôi? Vì ktoán cứ lôi thuế sau này ktra sẽ phạt, hự. Có bác nào có thông tin này thì cho em biết với ạ
Bác xem kỹ hướng dẫn Điều 17 thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 để làm. Việc đóng dấu giáp lai nếu bảng kê nhiều hơn một tờ thì đã có hướng dẫn còn đóng dấu giáp lai hóa đơn với bảng kê thì mới nghe lần đầu.

Điều 17. Lập hoá đơn khi danh mục hàng hoá, dịch vụ nhiều hơn số dòng của một số hoá đơn
Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ nếu danh mục hàng hóa, dịch vụ nhiều hơn số dòng của một số hóa đơn, người bán hàng có thể lập thành nhiều hoá đơn hoặc lựa chọn một trong hai hình thức sau:

1. Người bán hàng ghi liên tiếp nhiều số hoá đơn. Dòng ghi hàng hoá cuối cùng của số hoá đơn trước ghi cụm từ “tiếp số sau” và dòng ghi hàng hoá đầu số hoá đơn sau ghi cụm từ “tiếp số trước”. Các hoá đơn liệt kê đủ các mặt hàng theo thứ tự liên tục từ hoá đơn này đến hoá đơn khác. Thông tin người bán, thông tin người mua được ghi đầy đủ ở số hoá đơn đầu tiên. Chữ ký và dấu người bán (nếu có), chữ ký người mua, giá thanh toán, phụ thu, phí thu thêm, chiết khấu thương mại, thuế giá trị gia tăng được ghi trong hoá đơn cuối cùng và gạch chéo phần còn trống (nếu có).

2. Người bán hàng được sử dụng bảng kê để liệt kê các loại hàng hoá, dịch vụ đã bán kèm theo hoá đơn.

a) Nội dung ghi trên hóa đơn
Hóa đơn phải ghi rõ “kèm theo bảng kê số..., ngày..., tháng.... năm...”. Mục “tên hàng” trên hóa đơn chỉ ghi tên gọi chung của mặt hàng.
Các tiêu thức khác ghi trên hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 14 Thông tư này.

b) Nội dung trên bảng kê
Bảng kê do người bán hàng tự thiết kế phù hợp với đặc điểm, mẫu mã, chủng loại của các loại hàng hóa nhưng phải đảm bảo các nội dung chính như sau:
+ Tên người bán hàng, địa chỉ liên lạc, mã số thuế
+ Tên hàng, số lượng, đơn giá, thành tiền. Trường hợp người bán hàng nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì bảng kê phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng”, “tiền thuế giá trị gia tăng”. Tổng cộng tiền thanh toán (chưa có thuế giá trị gia tăng) đúng với số tiền ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng.
Bảng kê phải ghi rõ “kèm theo hóa đơn số... Ngày... tháng.... năm” và có đầy đủ các chữ ký của người bán hàng, chữ ký của người mua hàng như trên hoá đơn.
Trường hợp bảng kê có hơn một (01) trang thì các bảng kê phải được đánh số trang liên tục và phải đóng dấu giáp lai. Trên bảng kê cuối cùng phải có đầy đủ chữ ký của người bán hàng, chữ ký của người mua hàng như trên hoá đơn.
Số bảng kê phát hành phù hợp với số liên hóa đơn. Bảng kê được lưu giữ cùng với hóa đơn để cơ quan thuế kiểm tra, đối chiếu khi cần thiết.
Người bán hàng và người mua hàng thực hiện quản lý và lưu giữ bảng kê kèm theo hóa đơn theo quy định.

N

NGUYEN DINH PHI

Sơ cấp
16/5/09
9
0
1
43
thmcm

kể từ ngày 3/4/2012 Tất cả các hóa đơn khi xuất ra nếu cty không được phép thu ngoại tệ thì không được phép ghi ngoại tệ trên hóa đơn nha.
Nhưng có 1 thắc mắc nhỏ là nếu mình (cty mình không được phép thu nhoại tệ) nhận 1 hóa đơn đầu vào của cty khác có ghi ngoại tệ thì mình có phải liên lạc cty kia để xác minh là họ có được phép thu ngoại tẹ hay không, và mình cần họ cung cấp gì nhỉ để sau này giải trình hay không.

K

Khoaihp

Sơ cấp
8/5/12
9
0
0
Hải Phòng

Em cảm ơn bác Thức nhiều, thông tin của bác lúc nào cũng rất nhanh.

kể từ ngày 3/4/2012 Tất cả các hóa đơn khi xuất ra nếu cty không được phép thu ngoại tệ thì không được phép ghi ngoại tệ trên hóa đơn nha.
Nhưng có 1 thắc mắc nhỏ là nếu mình (cty mình không được phép thu nhoại tệ) nhận 1 hóa đơn đầu vào của cty khác có ghi ngoại tệ thì mình có phải liên lạc cty kia để xác minh là họ có được phép thu ngoại tẹ hay không, và mình cần họ cung cấp gì nhỉ để sau này giải trình hay không.

Cũng ko đc ghi tỉ giá ở phần ghi chú luôn hả bạn?

N

NGUYEN DINH PHI

Sơ cấp
16/5/09
9
0
1
43
thmcm

Đúng đó bạn ah.Nhưng những quy định không rõ ràng thì tốt nhất mình nên tránh những chổ đó.vì mỗi người hiểu theo một kiêu nhưng thuế thì lúc nào cũng lấy quan điểm khắc khe nhất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA