Mỗi tuần một chuyên đề

Thắc mắc về chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter VANMANH88
  • Ngày gửi
Y

yet378

Guest
2/2/09
3
0
0
Hà Nội
Ðề: Thắc mắc về chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

Các bạn cho mình hỏi, Công ty mình mới hoạt động trở lại vào tháng 10, từ tháng 10 đến tháng 12 tiền lương của từng nhân viên đều dưới 9tr/tháng. Vậy mình chưa mua chứng từ khấu trừ thuế tncn có được không ? và chưa mua thì chưa phải báo cáo tình hình sử dụng và viết chứng từ khấu trừ có được không ?

Cảm ơn anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mocyen87

Sơ cấp
6/10/10
36
0
6
Tp. Hồ Chí Minh

Bên mình cũng đã mua CT KT Thuế TNCN nhưng ko phát sinh mà cũng quên báo cáo luôn, mà báo cáo qua mạng thì gửi như thế nào? gọi lên phòng ấn chỉ cục thuế tphcm thì chẳng ai nhắc máy, mấy lần rùi!
ai biết giúp mình với :(

Mình cũng đang chờ tin các sư phụ chỉ giáo để giải quyết vấn đề đau đầu này đây :(

T

trangsvc

Trung cấp
5/11/12
62
1
6
Hà Nội

Các bạn cho mình hỏi, Công ty mình mới hoạt động trở lại vào tháng 10, từ tháng 10 đến tháng 12 tiền lương của từng nhân viên đều dưới 9tr/tháng. Vậy mình chưa mua chứng từ khấu trừ thuế tncn có được không ? và chưa mua thì chưa phải báo cáo tình hình sử dụng và viết chứng từ khấu trừ có được không ?

Cảm ơn anh chị
Chứng từ khấu trừ thuế TNCN chỉ dùng trong TH nhân viên làm ko đủ 12 tháng trong công ty và có phát sinh khấu trừ thuế TNCN hoặc viết cho những cá nhân mà cty thuê ngoài có thu nhập đến mức phải trích 10% thuế TNCN theo từng thời kỳ thôi. Nếu làm việc ko đủ 12 tháng và không đến mức khấu trừ thì cty chỉ cần cấp thư xác nhận thu nhập là ok rồi.
Còn báo cáo tình hỉnh sd ấn chỉ (chứng từ khấu trừ thuế TNCN) thì chỉ cần làm khi nào đã xin cấp ctừ khấu trừ thuế TNCN thôi nhé.

• Like
Reactions: thevalentine1988
xct

xct

Sơ cấp
25/4/09
45
0
0
Xa lắm ...

"...2. Chứng từ khấu trừ
a) Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều này phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Trường hợp cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thì không cấp chứng từ khấu trừ.
b) Cấp chứng từ khấu trừ trong một số trường hợp cụ thể như sau:
b.1) Đối với cá nhân không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng: cá nhân có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân trả thu nhập cấp chứng từ khấu trừ cho mỗi lần khấu trừ thuế hoặc cấp một chứng từ khấu trừ cho nhiều lần khấu trừ thuế trong một kỳ tính thuế.
Ví dụ 15: Ông Q ký hợp đồng dịch vụ với công ty X để chăm sóc cây cảnh tại khuôn viên của Công ty theo lịch một tháng một lần trong thời gian từ tháng 9/2013 đến tháng 4/2014. Thu nhập của ông Q được Công ty thanh toán theo từng tháng với số tiền là 03 triệu đồng. Như vậy, trường hợp này ông Q có thể yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ theo từng tháng hoặc cấp một chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến tháng 12/2013 và một chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến tháng 04/2014.
b.2) Đối với cá nhân ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên: tổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ cấp cho cá nhân một chứng từ khấu trừ trong một kỳ tính thuế.
Ví dụ 16: Ông R ký hợp đồng lao động dài hạn (từ tháng 9/2013 đến tháng hết tháng 8/2014) với công ty Y. Trong trường hợp này, nếu ông R thuộc đối tượng phải quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế và có yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ thì Công ty sẽ thực hiện cấp 01 chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến hết tháng 12/2013 và 01 chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến hết tháng 8/2014. ... " - TT 111-2013

- Các bạn đọc kỹ thông tư 111 có rất nhiều cái đáng để lưu ý đấy ạ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Thắc mắc về chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

Chứng từ khấu trừ thuế TNCN chỉ dùng trong TH nhân viên làm ko đủ 12 tháng trong công ty và có phát sinh khấu trừ thuế TNCN hoặc viết cho những cá nhân mà cty thuê ngoài có thu nhập đến mức phải trích 10% thuế TNCN theo từng thời kỳ thôi. Nếu làm việc ko đủ 12 tháng và không đến mức khấu trừ thì cty chỉ cần cấp thư xác nhận thu nhập là ok rồi.
Còn báo cáo tình hỉnh sd ấn chỉ (chứng từ khấu trừ thuế TNCN) thì chỉ cần làm khi nào đã xin cấp ctừ khấu trừ thuế TNCN thôi nhé.

Bạn hiểu sai một số vấn đề rồi nhé! Xem bài của bạn xct đã trích dẫn để thấy sự thay đổi trong việc cấp chứng từ khấu trừ thuê TNCN theo TT111, có hiệu lực từ 1.7.2013.

Và cái khái niệm cáp chứng từ khấu trừ thuế còn áp dụng khi công ty không thực hiện quyết toán cho nhân viên đó nữa.
Thư xác nhận vẫn phải cấp cho nhân viên cùng với chứng từ khấu trừ thuế nếu không phải khấu trừ 10% hoặc 20%.
Còn việc báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế, theo thực tế thì tùy theo cơ quan thuế quản lý quy định.

oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm
Re: Ðề: Thắc mắc về chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

Bạn hiểu sai một số vấn đề rồi nhé! Xem bài của bạn xct đã trích dẫn để thấy sự thay đổi trong việc cấp chứng từ khấu trừ thuê TNCN theo TT111, có hiệu lực từ 1.7.2013.

Và cái khái niệm cáp chứng từ khấu trừ thuế còn áp dụng khi công ty không thực hiện quyết toán cho nhân viên đó nữa.
Thư xác nhận vẫn phải cấp cho nhân viên cùng với chứng từ khấu trừ thuế nếu không phải khấu trừ 10% hoặc 20%.
Còn việc báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế, theo thực tế thì tùy theo cơ quan thuế quản lý quy định.
Cô ơi cho cháu hỏi là năm 2013 cty cháu chuyển từ q7 sang Bình Thạnh, nhưng cuốn biên lai khấu trừ thuế quận 7 vẫn còn, thì giờ cháu có cần hủy chứng từ q7 để qua bình thạnh xin cấp chứng từ mới hay vẫn dùng ctu khấu trừ q7 ah, cảm ơn cô

N

ngocc

Sơ cấp
3/6/09
5
0
1
Hà Nội
Ðề: Re: Ðề: Thắc mắc về chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

Em cũng đang gặp vấn đề giống chị oanhdtm. Khi chuyển sang quận Thanh Xuân em vẫn giữ lại quyển biên lai khấu trừ thuế tại quận Hai Bà Trưng. Xin nhờ anh/chị tư vấn giúp chúng em cách xử lý với ạh! Em cảm ơn.

H

hientem

Guest
22/4/11
2
0
1
34
e

Các Pro giúp mình với. Doanh nghiệp mình mới có 1 CB chuyển về, đã làm 8 tháng ở công ty A và 4 tháng công ty mình B. Bên công ty A xuất chứng từ khấu trừ thuế thu nhấp cá nhân cho cán bộ trên, cá nhân trên ủy quyền quyết toán thuế cho bên mình - cty B. Vậy, cuối năm khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân sẽ phải làm như thế nào? chứng từ khấu trừ đó sẽ thể hiện ở vị trí nào. Cá nhân mới chuyển đến có chứng từ khấu trừ thuế đó sẽ kê vào mẫu 05 hay 09/kk; Vì Nếu kê vào 05KK thì dẫn tới mức thu nhập doanh nghiệp trả cho cán bộ công nhân viên trên chỉ tiêu 24 tăng đúng bằng số trên chứng từ khấu trừ. Các Pro giúp tớ với nhé.
Thanks

oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm
Ðề: Re: Ðề: Thắc mắc về chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

Em cũng đang gặp vấn đề giống chị oanhdtm. Khi chuyển sang quận Thanh Xuân em vẫn giữ lại quyển biên lai khấu trừ thuế tại quận Hai Bà Trưng. Xin nhờ anh/chị tư vấn giúp chúng em cách xử lý với ạh! Em cảm ơn.
Bên mình làm xong rồi bạn ah, quyển chứng từ vẫn đc viết tiếp nè đến khi hết sẽ xin cuốn mới nhé

H

huyentrang2612

Sơ cấp
9/6/14
15
1
3
Ha Noi

Cho mình hỏi, công ty mình phát sinh thuế TNCN từ năm 2012, tuy nhiên chưa viết chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho nguoi lao dong. Ma nguoi lao dong ho cung khong doi hoi..hi hi..
Nhu vay cong ty minh co bi phat khong nhi??? ben minh sap quyet toan nen minh dang hoan thien chung tu.
Ca nha giup minh voi nhe!

T

Tu Minh Thu

Guest
5/8/14
3
0
1
Tp. Hồ Chí Minh
Dear anh / chị,
Chị cho em hỏi tí về thuế TNCN
Do em cũng vừa tốt nghiệp chưa có kinh nghiệm nhiều, nhưng lại là kế toán duy nhất của 1 cty thương mại. Tình hình là năm ngoái bên em có 1 bạn nghỉ việc giữa năm, cuối năm em quyết toán thay thuế TNCN cho bạn đó luôn, nhưng đến tháng 04 năm 2015, cty mới của bạn đó yêu cầu cung cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN năm 2014. A/C cho em hỏi là tại thời điểm tháng 5/2015 em có được xuất chứng từ khấu trừ thuế không không (do em được biết là chỉ được xuất hạn chot cuối tháng 03 năm 2015).
Mong a/c hướng dẫn