Hạch toán vào 627 hay 632

• Thread starter linhnthc
  • Ngày gửi
L

linhnthc

Guest
26/5/06
7
0
0
46
HCM
Cty tôi đang làm kinh doanh trong lĩnh vực TM-DV (đào tạo tin học). Chi phí tiền lương giáo viên, chi phí khấu hao CCDC cho phòng học, photo sách vở phát cho học viên ...những chi phí này tôi hạch toán vào 622, 627 hay 632 ?
Mọi người ơi, ai biết chỉ giùm!Many thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Theo tôi nghĩ, cty bạn không phải cty sx quy mô gì lớn vì vậy không nên dùng tk 622, 627. Hạch toán các chi phí phát sinh trên tk 154 rồi kết chuyển vào 632, có thể phân cấp chi tiết tk 154 hơn nếu muốn theo dõi chi tiết theo đối tượng hoặc theo khoản mục chi phí. Đây là kinh nghiệm của mình, bạn có thể tham khảo nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn không cần phải hạch toán sang TK 622, 627 làm gì cho phức tạp. Nếu hạch toán sang TK 621, 622 thì đằng nào cũng phải kết chuyển sang TK 632. Nếu công ty chỉ có duy nhất hoạt động đào tạo tin học thì bạn có thể hạch toán chi phí tiền lương giáo viên, công cụ dụng cụ, photo sách vở... vào chi phí bán hàng trong kỳ. Khi thu tiền học chỉ ghi nhận doanh thu thôi, không cần xác định giá vốn (TK 632).

Nhắc nhỏ bạn một chút: Công cụ dụng cụ không trích khấu hao đâu mà sẽ được phân bổ hoặc hạch toán thẳng một phát vào chi phí trong kỳ.

linhnthc nói:
Cty tôi đang làm kinh doanh trong lĩnh vực TM-DV (đào tạo tin học). Chi phí tiền lương giáo viên, chi phí khấu hao CCDC cho phòng học, photo sách vở phát cho học viên ...những chi phí này tôi hạch toán vào 622, 627 hay 632 ?
Mọi người ơi, ai biết chỉ giùm!Many thanks

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
43
HCM
danketoan.com
Không phải mình vẽ việc cho bạn làm đâu, nhưng mình nghĩ bạn nên hạch toán vào tài khoản 632, 641, 642 theo từng tính chất, không cần TK 621, 622 cũng được. Ví dụ nếu lương giáo viên bạn xếp vào 632, lương nhân viên tư vấn xếp vào TK 641 và lương kế toán xếp vào TK 642. Và nên thêm 1 cột theo dõi chi tiết nơi phát sinh (nếu bạn có nhiều văn phòng, nhiều trung tâm). Làm kế toán nếu bạn càng theo dõi chi tiết được con số của mình thì càng tốt bạn ạ !

L

linhnthc

Guest
26/5/06
7
0
0
46
HCM
Cảm ơn các bạn nhiều, tôi đọc xong 3 bài cảm thấy vui vui. Năm 05 tôi hạch tóan như theo bạn Tú Anh, xem dv đào tạo như họat động bán hàng. Gần cuối năm 05 cty thêm ngành nghề mua bán, cung cấp các linh kiện máy tính, thiết bị viễn thông. Cty tăng thêm nhân sự, cp cho bp bán hàng này, nên sang năm 06, tôi tổ chức lại cách hạch tóan sổ sách, cũng nhiều vấn đề: chi phí phân bổ máy vi tính cho lớp học tôi nhập kho 153, xuất kho vào 242 để trích phân bổ mỗi tháng vào 6423 và thuế suất thì khác nhau. Bây giờ phát sinh thêm bp bán hàng, thì cp bp đào tạo tôi không biết hạch tóan ntn để theo đúng nội dung của mỗi tài khỏan và tách bạch cp của từng họat động. Rắc rối ghê, nhờ mọi người chỉ giúp!Many thanks.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA