Hạch toán tài sản cố định.

  • Thread starter thanhhtp
  • Ngày gửi
T

thanhhtp

Thành viên sơ cấp
25/5/06
4
0
0
35
Hà Nội
#1
Công ty tôi vưa mua 1 bộ bàn ghế trị giá 10.000.000 VND- Có đầy đủ hóa đơn chứng từ. Vậy các bạn cho tôi hỏi có đưa tài sản này vào làm tài sản cố định hay không? Nếu đưa vào làm TSCĐ phải làm thủ tục gì trong trường hợp công ty bắt đầu thành lập? Tôi xin cảm ơn!:drummer:
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,501
107
63
Ninh Thuận
#2
Bạn đưa bàn ghế này vào làm tài sản cố định được. Bạn làm đăng ký khấu hao tài sản cố định nộp lên cho phòng quản lý thuế của bạn (trong đó ghi rõ loại tài sản và thời gian khấu hao).
Nếu cẩn thận hơn nửa bạn làm một quyết định của giám đốc đưa tài sản này vào làm gì ở phòng ban nào.
Thân
 
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
24/4/03
3,001
845
113
17
HCM
www.thanhnamtax.com
#3
MINA nói:
Bạn đưa bàn ghế này vào làm tài sản cố định được. Bạn làm đăng ký khấu hao tài sản cố định nộp lên cho phòng quản lý thuế của bạn (trong đó ghi rõ loại tài sản và thời gian khấu hao).
Nếu cẩn thận hơn nửa bạn làm một quyết định của giám đốc đưa tài sản này vào làm gì ở phòng ban nào.
Thân
hix...vậy cái này sẻ khấu hao mấy năm thì được vậy Ms ?
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,501
107
63
Ninh Thuận
#4
Virgin nói:
hix...vậy cái này sẻ khấu hao mấy năm thì được vậy Ms ?
Mina chưa khấu hao bao giờ thường là đưa vào công cụ dụng cụ rồi phân bổ trong vòng 1 năm.
Theo Mina sẽ đưa vào nhóm Dụng cụ quản lý khác..... (bao nhiêu năm nhỉ?)
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#5
Sao hai Smod hỏi qua hỏi lại như đùa thế?

Theo "Khung thời gian sử dụng các loại TSCĐ" ban hành kèm theo Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC: Dụng cụ quản lý có thời gian trích khấu hao từ 5 đến 10 năm.
 
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
24/4/03
3,001
845
113
17
HCM
www.thanhnamtax.com
#6
Trước đây, mình có gặp 1 trường hợp là:
Đơn vị dùng tiền mua 1 bộ bàn ghế có giá trị khoảng 70 triệu đồng và họ đưa vào cônng cụ dụng cụ để phân bổ dần. Mình cũng không xác định được họ làm đúng hay sai nửa ?

Virgin xin trích lại Điều 3 của QĐ 206/BTC:

Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định hữu hình:
Tư liệu lao động là từng tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào trong đó thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả bốn tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy;
c) Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
d) Có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời bốn tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.
Đối với súc vật làm việc và/hoặc cho sản phẩm, thì từng con súc vật thoả mãn đồng thời bốn tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình.
Đối với vườn cây lâu năm thì từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng thời bốn tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản hữu hình.
Một bộ bàn ghế có giá trên 10 tr đồng thì có thể đáp ứng được yêu cầ của điều a không nhỉ ?
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
Lợi ích ở đây là mõi người đỡ phải mỏi chân à ?:wall:

To Mina,TuAnh: cũng là định xếp vào TSCĐ để phân bổ từ 5-10 năm nhưng Virgin vẫn thấy hình như có điều gì còn lấn cấn ở đây
 
Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#7
Nào, thử đi vào từng điều kiện để phân biệt TSCĐ xem sao.
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định hữu hình:
Tư liệu lao động là từng tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào trong đó thì cả hệ thống không thể hoạt động được,
Bàn thì phải đi với ghế mới dùng được chứ nhỉ? Cũng giống như chân và tay ấy: Thiếu một trong hai cái cũng không sao nhưng nếu không có thì cơ thể khó có thể hoạt động được.

a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
Bộ bàn ghế tuy không thu được lợi ích kinh tế một cách trực tiếp như các máy móc, thiết bị dùng cho sản xuất nhưng nó phục vụ cho công tác quản lý DN. Vậy quản lý DN có phải là một phần hành trong hoạt động sản xuất, kinh doanh của DN không? Khách đến, không có bàn ghế để tiếp khách thì thử hỏi có thu được lợi ích kinh tế về sau không nhỉ?

b) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy;
c) Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
d) Có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
Những điều kiện này khỏi cần phải bàn vì đã đủ.

Thêm, Điều 6: Phân loại TSCĐ trong DN:

Loại 6: Những loại tài sản cố định khác: là toàn bộ các tài sản cố định khác chưa liệt kê vào năm loại trên như tranh ảnh, tác phẩm nghệ thuật...
 
C

Cayman

Thành viên thân thiết
26/11/03
246
3
0
37
HCM
danketoan.com
#8
Theo mình thì nên xếp vào công cụ dụng cụ và phân bổ dần (ngắn hay dài hạn là tùy bạn quyết định), do các lý do :

1. Có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
==> Tài sản của bạn đang ở cái ngưỡng đó, nếu như cơ quan thuế nói rằng chưa đủ điều kiện thì điều chỉnh lại cũng mệt, hơn nữa phân bổ thì không phải làm thủ tục đăng ký cho rắc rối.

2. Ở đây là bộ bàn ghế cộng lại mới có giá trị 10.000.000đ, nhưng xét về công năng thì bàn vẫn là bàn, ghế vẫn là ghế, có thể tách riêng được. Do đó bạn nên xếp vào công cụ dụng cụ.

Chúc vui vẻ.
 
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
1
16
HaiPhong
#9
Mình cũng nghĩ nên chuyển sang theo dõi và phân bổ bộ bàn ghế sang CCDC sẽ đơn giản hơn!
 
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
837
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
#10
thanhhtp nói:
Công ty tôi vưa mua 1 bộ bàn ghế trị giá 10.000.000 VND- Có đầy đủ hóa đơn chứng từ. Vậy các bạn cho tôi hỏi có đưa tài sản này vào làm tài sản cố định hay không? Nếu đưa vào làm TSCĐ phải làm thủ tục gì trong trường hợp công ty bắt đầu thành lập? Tôi xin cảm ơn!:drummer:
Nếu công ty bạn là một công ty nhỏ vừa phải thì theo tôi bạn cho nó vào TSCĐ để khấu hao dần (CCDC thì cũng ko sao). Nếu bạn chưa rành thủ tục để đăng ký nò thì PM cho tớ, tớ sẽ hướng dẫn từ A -> Z luôn.
Nếu công ty bạn là một công ty lớn thì cho nó vào CCDC cũng ko ai bắt bẻ cả, nếu bắt bẻ thì giải thích vì sao đưa nó vào CCDC cũng ko có gì là khó cả.
Vài lời góp ý.
 

BQT trực tuyến

  • Lặng Yên
    Lặng Yên
    Điều hành cao cấp

Thành viên trực tuyến

  • Joni Trần
  • dao2nd
  • thùy giang 18
  • LLH2016
  • thanhtunghc
  • daongocnam0603
  • Phần mềm BRAVO
  • anntkkt
  • bravo2018
  • thaoly2807
  • lmahanoi
  • chudinhxinh
  • Lê Huệ 96
  • vungochuong123
  • saigonuniform16
  • Lặng Yên
  • thuylinh0712
  • LamThuy79
  • thachkim
  • Xuan N.T.T

Xem nhiều