Những việc cần làm với Công ty TNHH mới thành lập

• Thread starter thanhhtp
  • Ngày gửi
T

thanhhtp

Guest
25/5/06
4
0
0
41
Hà Nội
Công ty tôi là công ty TNHH đang bắt đầu thành lập. Tôi không biết xử lý sổ sách kế toán, Ghi chép bắt đầu từ ngày được cấp giấy phép đăng ký kinh doanh, hay từ ngày đăng ký mã số thuế.
- trong thời gian chưa kinh doanh buôn bán gì Thì có phải làm báo cáo thuế không?
_ Thủ tục cần thiết khi phải mua hóa đơn lần đầu tiên.
Bạn trả lời cho tôi nhé! Tôi xin tran thành cảm ơn!:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buithuha

Guest
20/2/06
30
0
0
Ha Noi
Chào, mấy vấn đề bạn hỏi, mình xin đưa ra một số ý kiến như sau:
- Đối với vấn đề ghi chép kế toán, các sổ kế toán của bạn sẽ được mở vào ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (Dùng là giấy phép đăng ký kinh doanh là không chính xác đâu nhé!)
- Khi bạn đã có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và có mã số thuế thì mặc dù bạn không hoạt động kinh doanh buôn bán gì bạn vẫn phải làm báo cáo thuế hàng tháng.
- Khi đi mua hoá đơn GTGT lần đầu, bạn cần chuẩn bị các tài liệu sau đây:
+ Đơn xin mua hoá đơn (có mẫu của Cơ quan thuế)
+ Bản sao công chứng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
+ bản sao công chứng giấy chứng nhận đăng ký mã số thuế
+ Giấy giới thiệu người trực tiếp đi mua hoá đơn của Công ty
+ Chứng minh thư của người trực tiếp đi mua hoá đơn.
Khi đến nộp bộ hồ sơ này cho Cơ quan Thuế quản lý bạn nhớ phải chuẩn bị đầy đủ tất cả các tài liệu này nhé!
Đây mới chỉ là bước đầu tiên đối với việc chuẩn bị hồ sơ và gửi lên cơ quan thuế thôi. Sau đó sẽ còn nhiều vấn đề phải nói nữa lắm. Bạn cứ chuẩn bị đầy đủ những giấy tờ trên đi. Các vấn đề tiếp theo mình sẽ nói sau vi bây giờ mình phải đi. Sorry nhé!

P

Phan T Thu Trà

Guest
22/5/06
7
0
0
42
TP Hồ Chí Minh
công ty mình cũng vừa thành lập. bạn ohải ghi chép kế toán kể từ ngàu được cấp giấy CNĐKKD, còn thuế đầu vào bạn chỉ lấy hoá đơn có ngày sau ngày nhận được MST, trước đó thì đưa toàn bộ vào CP. Thủ tũc mua hoá đơn như buithuha d8úng rồi, mình cũng vừa mua hoá đơn

P

phanhonghanh243

Guest
25/10/08
24
0
0
37
đà nẵng
Có thể cho em biết rõ công tác ghi chép ntn đc ko vì em cũng sắp phải làm mà ko biết gì?Em chưa lập sổ theo dõi tài sản cố định nữa.Rồi còn nhiều thứ khác.Các anh chị trên diễn đàn có ai làm việc tại Thành phố ĐÀ Nẵng thì cho em xin số điên thoại hoặc địa chỉ email để em dễ tham khảo hơn được ko?

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Có thể cho em biết rõ công tác ghi chép ntn đc ko vì em cũng sắp phải làm mà ko biết gì?Em chưa lập sổ theo dõi tài sản cố định nữa.Rồi còn nhiều thứ khác.Các anh chị trên diễn đàn có ai làm việc tại Thành phố ĐÀ Nẵng thì cho em xin số điên thoại hoặc địa chỉ email để em dễ tham khảo hơn được ko?

Bạn phải nói rỏ là bạn ghi chép sổ sách = tay hay đăng kí làm trên máy vi tính ? Nếu cty bạn có TSCĐ thì mới theo dõi ,chứ nếu ko có thì lập làm j .Hình như ở trên này ,mình thấy nick meocung ở ĐN đó ,bạn thử liên lạc xem sao .
Thân

C

camchuong2008

Sơ cấp
5/12/08
11
0
0
Da Nang
Các bạn ơi, công ty của mình cũng mới thành lập, là công ty TNHH, giấy phép đang ký kinh doanh là 17/3/2009. Mà giờ mình chưa biết bắt đầu như thế nào? KHông biết tháng này có phải làm báo cáo thuế không nữa vì không ty mình chưa phát sinh hoạt động nào cả. CÒn sổ sách phải làm sao ?Mọi người giúp em với. Cảm ơn nhiều nhiều nha.

J

jacmocp

Guest
29/4/09
2
0
0
TB
Chào các bác!
công ty e có giấy CN ĐKKD ngày 24/4/09 và giấy CN ĐK thuế ngày 29/4/09. Vậy tiếp theo e phải làm gì a.
Mong các bác giúp

vitcutduoi

vitcutduoi

0936368638
17/12/08
129
0
16
42
Quần Long Hội
tiếp đến là ra cơ quan thuế nộp phạt vì đã không nộp tờ khai và thuế môn bài đúng hạn. khi nộp phạt rồi thì hỏi luôn những việc làm kế tiếp
he he

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
tiếp đến là ra cơ quan thuế nộp phạt vì đã không nộp tờ khai và thuế môn bài đúng hạn. khi nộp phạt rồi thì hỏi luôn những việc làm kế tiếp
he he

Hi hi Cái này thi khoan đã đi nộp phạt cty mình mới thành lập nên mình cứ dựa vào phiếu chuyển quản lý thuế do Cục thuế gửi, Trong phiếu chuyển quản lý thuế thì Cục thuế có ghi rõ là cty bạn phải khai thuế vào tháng mấy và Lên làm đăng ký với CQT trực tiếp quản lý là ngày bao nhiêu, Mình hoàn tất những thủ tục đó rồi bắt đầu công việc kế toán và đóng luôn thuế môn bài như vậy không bị phạt.
thân!!

vitcutduoi

vitcutduoi

0936368638
17/12/08
129
0
16
42
Quần Long Hội
hix đó là trong HCM city đúng không? còn ngoài hà lội thì doanh nghiệp không đc nhìn thấy cái phiếu chuyển gì đó đâu. thường là ra hành chính 1 cửa liên thông của thuế nhận Giấy chứng nhận đăng ký mã số thuế. roài về tự sao chụp + làm tờ khai thuế môn bài + xèng để nộp thuế môn bài ra cơ quan thuế quản lý trực tiếp để nộp tờ khai và đi nộp tiền thuế. cán bộ nhận tờ khai căn cứ vào ngày cấp MST sẽ xem xét xem có nộp đúng thời hạn hay không? thông thường nếu hạn gần quá như trường hợp của bạn là 29/04 chẳng hạn thì người ta có thể du dzi cho bạn 1 vài ngày qua tháng 05. thế nhưng hôm nay đã là 11 ( chậm 1 tuân roài) thì chắc là khả năng bị phạt sẽ cao.
tốt nhất cứ ra đó làm việc xem thế nào. mọi thứ ở đây chia sẽ chỉ là quy định pháp luật và kinh nghiệm thực tế. ở hà nội mà là quận Hai Bà Trưng thì cứ cầm tiền phạt đi cho lành.:049:

N

Nguyenthaiacc

Sơ cấp
5/2/09
22
0
1
Đồng Nai
Các bạn ơi, công ty của mình cũng mới thành lập, là công ty TNHH, giấy phép đang ký kinh doanh là 17/3/2009. Mà giờ mình chưa biết bắt đầu như thế nào? KHông biết tháng này có phải làm báo cáo thuế không nữa vì không ty mình chưa phát sinh hoạt động nào cả. CÒn sổ sách phải làm sao ?Mọi người giúp em với. Cảm ơn nhiều nhiều nha.

công ty bạn chưa phát sinh hoạt động nhưng bạn vẫn phải báo cáo thuế hàng tháng. mà bạn đã nộp thuế môn bài chưa?

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
hix đó là trong HCM city đúng không? còn ngoài hà lội thì doanh nghiệp không đc nhìn thấy cái phiếu chuyển gì đó đâu. thường là ra hành chính 1 cửa liên thông của thuế nhận Giấy chứng nhận đăng ký mã số thuế. roài về tự sao chụp + làm tờ khai thuế môn bài + xèng để nộp thuế môn bài ra cơ quan thuế quản lý trực tiếp để nộp tờ khai và đi nộp tiền thuế. cán bộ nhận tờ khai căn cứ vào ngày cấp MST sẽ xem xét xem có nộp đúng thời hạn hay không? thông thường nếu hạn gần quá như trường hợp của bạn là 29/04 chẳng hạn thì người ta có thể du dzi cho bạn 1 vài ngày qua tháng 05. thế nhưng hôm nay đã là 11 ( chậm 1 tuân roài) thì chắc là khả năng bị phạt sẽ cao.
tốt nhất cứ ra đó làm việc xem thế nào. mọi thứ ở đây chia sẽ chỉ là quy định pháp luật và kinh nghiệm thực tế. ở hà nội mà là quận Hai Bà Trưng thì cứ cầm tiền phạt đi cho lành.:049:

Hic hic Trách gì hôm bữa mình có làm giấy ĐKKD cho 1 anh ở ngoài "Hà Lội" nhưng ông mở công ty trong này. MÌnh đã làm đúng theo quy trình trong này vậy mà ông cứ ngồi cãi với mình, thì ra ngoài Hà Lội khác trong này :quiet:

Q

quyphuong

Guest
5/4/09
1
0
0
binh thuan
xin cha2o cả nhà,cho mình hỏi chút nha ?dì của mình mới thành lập cty tnhh,dì mình nhờ mình làm sổ sách và báo cáo thuế,dì cho tiền mình mỗi tháng là 1500000,mình có được đưa số tiền này vào chi phí quản lí doanh nghiệp không vậy?các bác giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA