Giá bán thấp hơn nhiều so với giá vốn

• Thread starter co 421
  • Ngày gửi
C

co 421

Guest
15/5/06
4
0
0
45
thái hà
Công ty của em làm về thương mại:
Năm 2004 do số lượng sản phẩm của công ty còn nhiều nên em đã xuất hoá đơn năm 2005 với giá bán nhỏ hơn rất nhiều với giá vồn cụ thể :
tồn đầu kỳ :sl 520chiếc*1.150.000đ/chiếc
xuất 2005 :sl 520chiếc*40.000đ/chiếc (giá bán)
Thực chất là hoá đơn này em xuất bỏ đi cho hết tồn kho (và lượng tồn là không thực tế).
Công ty em sắp quyết toán thuế rồi không biết Anh chị có cách nào để cho thuế không phát hiện ra không a? Mà nếu có phát hiện ra thì em cần nói ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Mình chưa làm trường hợp này bao giờ nhưng mình biết là nếu giá bán thấp hơn khoảng 20% so với giá vốn thì sẽ bị phạt. Sao bạn không xuất huỷ hàng kèm biên bản của công ty mà lại xuất hóa đơn bán ra thế ?

C

co 421

Guest
15/5/06
4
0
0
45
thái hà
E cũng biết làm như thế là không được nhưng em đã nói rồi sếp em không nghe, và cứ bắt theo giá như thế.Anh chị có biết có văn bản nào quy định mức phạt đối với trường hợp này không?

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
Chia buồn vói bạn!
chẳng có cách nào khắc phục đâu!
Chịu phạt thui!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
co 421 nói:
Năm 2004 do số lượng sản phẩm của công ty còn nhiều nên em đã xuất hoá đơn năm 2005 với giá bán nhỏ hơn rất nhiều với giá vồn cụ thể :
Thực chất là hoá đơn này em xuất bỏ đi cho hết tồn kho (và lượng tồn là không thực tế).
Công ty em sắp quyết toán thuế rồi không biết Anh chị có cách nào để cho thuế không phát hiện ra không a? Mà nếu có phát hiện ra thì em cần nói ntn?

mình không biết rõ lắm sản phẩm của công ty bạn là cái gì nhỉ. Nhưng ơ trường hợp công ty mình kinh doanh thiết bị, công cụ dụng cụ cầm tay thì trước hết hàng tồn kho dư của mình mình xuất sử dụng rồi sau đó vài tháng mình xuất bán hàng đã sử dụng. lúc này, doanh thu bán hàng đã sử dụng của mình là doanh thu bất thường. tuy nhiên, hehe, mình không biết thuế có chấp nhận không nữa.
Ai bít chỉ giùm :inlove:

Sửa lần cuối:
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Chắc là không sao, bên thuế họ cũng không rành về giá thành lắm đâu.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Mình chưa làm trường hợp này bao giờ nhưng mình biết là nếu giá bán thấp hơn khoảng 20% so với giá vốn thì sẽ bị phạt
Nếu bạn bán hàng thấp hơn (20%) so với giá vốn
Thì sẽ bị ấn định giá theo giá thị trường

Còn bị phạt thì không đâu
bạn có hàng ngàn lý do để giải thích mà:
- Giữ chân khách hàng, bán rẻ tạo quan hệ dài lâu, bây giờ không lãi thì sau này lãi,.....

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Theo tôi nghĩ thì trường hợp của bạn hơi căng, khi bán HH lập HĐ ghi giá trị thấp hơn từ 20% trở lên so với giá trung bình của HH cùng loại trên thị trường địa phương nơi bán hàng trong những trường hợp sau là hợp lệ: "bán HH tồn kho do chất lượng giảm, lạc hậu về hình thức, không phù hợp với thị hiếu người tiêu dùng".
Bạn hãy coi lại xem trường hợp của bạn có rơi vào một trong ba trường hợp tôi đã nêu không, nếu không thì bạn hãy chuẩn bị tinh thần nhé!

N

NTAC

Guest
Trường hợp này bên thuế ho rất quan tâm, vì cty bạn là DN thương mại mà. Hơn nữa hoạt động này có vẻ như mờ ám. Nhưng bạn cũng có thể yên tam nếu như giá trị lô hàng bạn xuất như vậy giá trị thấp, chiếm tỷ trọng nhỏ trong doanh thu, Ngược lại thì phải chấp nhận thôi.

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
NTAC nói:
Trường hợp này bên thuế ho rất quan tâm, vì cty bạn là DN thương mại mà. Hơn nữa hoạt động này có vẻ như mờ ám. Nhưng bạn cũng có thể yên tam nếu như giá trị lô hàng bạn xuất như vậy giá trị thấp, chiếm tỷ trọng nhỏ trong doanh thu, Ngược lại thì phải chấp nhận thôi.
Còn ở Doanh nghiệp sản xuất thì sao hả bạn? Cty mình vẫn bán theo giá thị trường, còn giá thành định mức thì cao hơn giá bán. Vì cuối năm thì mới tính theo giá thành thực tế được. Nhưng có nguy cơ giá thành thực tế còn cao hơn giá thành định mức nữa. Không biết có sao không nữa, các bạn giúp mình với.

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
co 421 nói:
Dễ lắm cho mình chầu cà phê chỉ cho : Làm một biên bản họp hội đồng quản trị nêu lên nội dung nêu lên hàng tồn kho , lỗi thời ,và ý kiến xử lý của hội đồng quản trị : Bán lô hàng đó thấp hơn giá vốn để thu hồi vốn.
Vây thôi

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Dễ lắm cho mình chầu cà phê chỉ cho : Làm một biên bản họp hội đồng quản trị nêu lên nội dung nêu lên hàng tồn kho , lỗi thời ,và ý kiến xử lý của hội đồng quản trị : Bán lô hàng đó thấp hơn giá vốn để thu hồi vốn.
Vây thôi
Trong kinh doanh vấn đề giá hàng hóa bán ra thấp hơn giá vốn là chuyện bình thường . nhưng để hợp lệ hợp lý trong quyết toán thuế Vat Và thuế thu nhập doanh nghiệp thì bạn phải lập thủ tục thanh lý và lập dự phòng giảm giám hàng tồn kho . Bạn nên tham khảo thông tư 13/2006 về lập dự phòng và sử lý hàng tồn kho .

N

ngobaotu

Guest
28/12/04
4
0
0
Thanh pho Lua
BUI CHI THANH nói:
Trong kinh doanh vấn đề giá hàng hóa bán ra thấp hơn giá vốn là chuyện bình thường . nhưng để hợp lệ hợp lý trong quyết toán thuế Vat Và thuế thu nhập doanh nghiệp thì bạn phải lập thủ tục thanh lý và lập dự phòng giảm giám hàng tồn kho . Bạn nên tham khảo thông tư 13/2006 về lập dự phòng và sử lý hàng tồn kho .

P

PHAP VAN LUU

Sơ cấp
14/5/07
41
0
6
NINH THUAN
các bạn ơi, giúp mình với...mình cũng gặp trường hợp này....Giá nhập: 600.000, giá bán thì 400.000 vậy là cty em lỗ 200.000...khổ nổi 2 HĐ này phát sinh cùng ngày....Em biết giải trình sao đây, mong các anh chị giúp đõ...
Theo mình nghĩ thi cty ko thể bán với giá như vậy được, Em mới vô làm cty vi tính chức cty mua hàng đâu đó trôi nổi trên thị trường bán với giá thấp rồi kiếm HD sau nên mới như vậy??hic hic, help me

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Theo tôi nghĩ thì trường hợp của bạn hơi căng, khi bán HH lập HĐ ghi giá trị thấp hơn từ 20% trở lên so với giá trung bình của HH cùng loại trên thị trường địa phương nơi bán hàng trong những trường hợp sau là hợp lệ: "bán HH tồn kho do chất lượng giảm, lạc hậu về hình thức, không phù hợp với thị hiếu người tiêu dùng".
Bạn hãy coi lại xem trường hợp của bạn có rơi vào một trong ba trường hợp tôi đã nêu không, nếu không thì bạn hãy chuẩn bị tinh thần nhé!

Bác cho Cháu cái cơ sở pháp lý để ra quyết định phạt về việc này với
để cháu liệu cái thần hồn của cháu cái Bác ơi.

Cám ơn bác trước.

N

ngthivan

Guest
27/9/07
4
0
0
43
Nha Trang - khánh hòa
Cơ quan thuế có những cách tính riêng của họ, mình không qua mặt được đâu. Bạn làm như thế là đã hạch toán lỗ rồi, một điều mà cơ quan thuế rất nhạy cảm đấy.
Nên xuất dùng sau đó mới xuất bán sản phẩm đã xuất dùng rồi. Như thế họ không có gì để lamg khó chúng ta đâu.
CHúc may mắn./.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA