So sánh kế toán và kiểm toán

• Thread starter ngocsophia2903
  • Ngày gửi
N

ngocsophia2903

Guest
22/2/06
4
0
0
40
dalat
mọi người có thể cho ý kiến về sựn khác nhau giữa kế toán và kiểm toán
thảo luận và họcc hỏi nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Về bản chất là giống nhau, đều làm kế toán và chịu trách nhiệm trước các thông tin mà mình công bố nhưng khác nhau ở chỗ:

- Kiểm toán là kế toán chuyên nghiệp
- Kiểm toán bao hàm các khái niệm về quản lý rủi ro nhiều hơn

Đấy là sự khác nhau nghề nghiệp, còn khác nhau giữa kiểm toán viên và kế toán viên thì diễn đàn bàn nhiều rồi

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trong hạch toán kế toán thì việc kiểm tra, đối chiếu là khâu không thể thiếu .Việc kiểm tra trong kiểm toán lại mang khía cạnh ở tầm kiểm soát , quản lý tài chính nhiều hơn nhưng như vậy không có nghĩa là kiểm toán là kiểm tra kế toán.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Cũng không biết trả lời bạn thế nào cho ngắn gọn và súc tích được nữa. Tại vì 2 khái niệm bạn hỏi rất rộng, kế toán là công việc kế toán hay là kế toán viên, kiểm toán cũng vậy.

Thế này nhé:

Kế toán là "nghệ thuật ghi chép, phân tích, tổng hợp, xử lý số liệu nhằm đưa ra các thông tin phục vụ quá trình ra quyết định của ban lãnh đạo doanh nghiệp" còn kiểm toán là "quá trình kiểm toán viên thực hiện công việc nhằm thu thập các bằng chứng kiểm toán nhằm đưa ra sự bảo đảm về tính trung thực và hợp lý của các báo cáo tài chính". Đây là hai định nghĩa chung nhất và có vẻ hay được nhắc đến nhất. Hiểu nôm na là kế toán là quá trình ghi chép, hạch toán các số liệu và soạn lập báo cáo tài chính còn kiểm toán là quá trình kiểm toán viên kiểm tra các báo cáo.

Thực ra còn một loạt các khác biệt nữa nếu như muốn đi sâu vào chi tiết

L

LangLà

Guest
nedved nói:
Về bản chất là giống nhau, đều làm kế toán và chịu trách nhiệm trước các thông tin mà mình công bố nhưng khác nhau ở chỗ:

- Kiểm toán là kế toán chuyên nghiệp

Hehe...anh nedved làm kiểm toán nên dề cao dân kiểm toán quá. Theo LangLà thì kế toán mới là kế toán chuyên nghiệp chứ.Phần lý thuyết thì kỉem toán có thể giỏi hơn (chỉ là có thể thôi), còn khi xông vào công việc cụ thể thì kiểm toán chưa chắc làm tốt như dân ké toán.

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Theo mình thì kiểm toán được định nghĩa như sau:
a review of accounting

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
LangLà nói:
Hehe...anh nedved làm kiểm toán nên dề cao dân kiểm toán quá. Theo LangLà thì kế toán mới là kế toán chuyên nghiệp chứ.Phần lý thuyết thì kỉem toán có thể giỏi hơn (chỉ là có thể thôi), còn khi xông vào công việc cụ thể thì kiểm toán chưa chắc làm tốt như dân ké toán.

Từ "chuyên nghiệp" ở đây phải được hiểu theo đúng nghĩa của nó. Chuyên nghiệp không có nghĩa là chuyên làm một cái gì đó. Kế toán chuyên nghiệp không có nghĩa là chuyên làm kế toán.

Bọn tây cũng như dân ta đều ngầm quy định rằng có 2 dạng kế toán: kế toán làm cho các doanh nghiệp và các tổ chức khác; và kế toán làm cho các tổ chức chuyên cung cấp các dịch vụ liên quan đến kế toán (kiểm toán cũng nằm trong cái loại này). Nếu bạn làm kế toán cho một doanh nghiệp nào đấy thì bạn là một kế toán viên. Nếu bạn làm cho một tổ chức chuyên đi cung cấp các dịch vụ như kế toán, kiểm toán, tư vấn tài chính,... tức làm kế toán cho nhiều doanh nghiệp hoặc tổ chức thông qua tổ chức mà mình đăng ký hành nghề thì bạn được gọi là Kế toán chuyên nghiệp. Bọn tây nó ít dùng cái từ Auditor mà nó dùng Professional Accountant để chỉ những người như vậy. Dịch ra Vietnamese thì nó thành Kế toán chuyên nghiệp.

Chứ kế toán chuyên nghiệp đâu có giỏi hơn kế toán, đặc biệt là trong các lĩnh vực đặc thù, giỏi hơn là do tự thân mỗi con người.

be_xinh

be_xinh

Guest
Dạ các anh chị cho phép em được hỏi tí ạ.Em có ý định xin thực tập và sẽ làm việc ở 1 công ty kiểm toán.Vậy thì cần những điều kiện gì ạ??Và em nên xin thực tập ở đâu ạ??Các anh chị có thể cho em biết về cách thức tuyển thực tập của 1 số cty kiểm toán không ạ??

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
be_xinh nói:
Dạ các anh chị cho phép em được hỏi tí ạ.Em có ý định xin thực tập và sẽ làm việc ở 1 công ty kiểm toán.Vậy thì cần những điều kiện gì ạ??Và em nên xin thực tập ở đâu ạ??Các anh chị có thể cho em biết về cách thức tuyển thực tập của 1 số cty kiểm toán không ạ??

cái dzụ này bé thử cưa cẩm anh Cothant thử xem coi hắn có giúp gì được không. :dzo:

• Like
Reactions: kialying
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
LangLà nói:
Chính xác đó:
- Kiểm toán chỉ làm việc trên lý thuyết và bán con dấu còn Kế toán mới là người làm thực tế và chịu trách nhiệm về công việc mình làm.
- Kế toán viên thì thường chuyên sâu và hiểu biết về luật pháp hơn trong khi đó kiểm toán viên khi động đến luật thường chỉ sang bên tư vấn thuế.
Và tất nhiên ngoại trừ anh phamcung nhé.

Sửa lần cuối:
be_xinh

be_xinh

Guest
vitconlonton nói:
cái dzụ này bé thử cưa cẩm anh Cothant thử xem coi hắn có giúp gì được không. :dzo:
Chời ơi, chị không muốn em còn sống để vác mặt đi "nhậu" dzới chị nữa hay sao muh xúi bậy dzị??:wall:
Thật ra em cũng có hỏi thăm nhưng vẫn còn mông lung quá nên....pó tay!!Đành phải hỏi thêm nhiều nhân vật khác vậy!!

therain

therain

Sơ cấp
17/7/19
2
0
1
22
Mn cho e hỏi học kế toán mà lỡ ra làm kiểm toán và học kiểm toán ra làm kế toán thì cái nào tốt hơn ạ

Tuyennt1109

Tuyennt1109

Khối Kế toán - Kiểm soát
21/6/19
72
37
18
33
Hà Nội
Không hiểu bạn hỏi tốt hơn ở khía cạnh gì? Thu nhập hay kiến thức, hay công việc hay gì???

therain

therain

Sơ cấp
17/7/19
2
0
1
22
Dạ ở phần kiến thức, khi đi làm thì cái nào sẽ gặp khó khăn nhiều hơn, và công ty có dễ chấp nhận mình không ạ

Tuyennt1109

Tuyennt1109

Khối Kế toán - Kiểm soát
21/6/19
72
37
18
33
Hà Nội
Theo mình đối với người mới ra trường (hoặc chưa có kinh nghiệm) thì không ảnh hưởng gì, vào rồi họ lại đào tạo tiếp thôi (chỉ cần chịu khó học hỏi tý)

• Like
Reactions: therain

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA