Cách ghi chú thích

• Thread starter Yeudoi
  • Ngày gửi
Y

Yeudoi

Trung cấp
29/9/05
88
0
6
Hoi An Quang Nam
Mình thấy có một cách để ghi chú thích vào một công thức cũng rất hay không biết mọi người đã biết chưa đó là: sau công thức gõ thêm dấu cộng N(" ghi chú thích").
VD: =sum(A1:A10) + N(" Dòng này dùng để tính tổng ").

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bác có thể giải thích rỏ hơn giúp em được không ạh. Vì em không sài được côgn thức này. Có điều kiện gì cho nó không nhỉ (Addin, hàm tự tao ..)?

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Cách này chị cũng đọc được ở đâu đó trên nhiều cuốn sách, nhưng thực tế là vẫn không sử dụng được, nên chưa Post lên diễn đàn, vậy Yeudoi cho biết thêm về vấn đề này nhé

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Àh, em hiểu rồi. Thật ra hàm N("...") là hàm biến những giá trị không phải là số thành số. Nếu như nó là một chuỗi thì thì nó sẽ trả gia trị 0.
Như vậy công thức trên sẽ chỉ cho giá trị đúng giá trị hàm sum còn phần N("...") sẽ cho ra giá trị 0. Đây là một cách ghi chú ngay trong công thức. Chứ không hiện ra bên ngoài kết quả. Cảm ơn bác Yeudoi về công thức này.

M

mysterious_girl

Guest
handung107 nói:
Cách này chị cũng đọc được ở đâu đó trên nhiều cuốn sách, nhưng thực tế là vẫn không sử dụng được, nên chưa Post lên diễn đàn, vậy Yeudoi cho biết thêm về vấn đề này nhé

Chị ơi, cách này ở trong sách của bác SA_DQ có nói đấy ạ.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Mình thấy có một cách để ghi chú thích vào một công thức cũng rất hay không biết mọi người đã biết chưa đó là: =sum(A1:A10) + N(" Dòng này dùng để tính tổng ").
(/à đây nữa: tp://webketoan.com/forum/showthread.php?t=6680&page=6#53
Xin cảm ơn mọi người!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA