Thắc mắc về TSCĐ

  • Thread starter lemisa
  • Ngày gửi
L

lemisa

Guest
#1
Làm thế nào để xác định được là tài sản chứ không phải là chi phí đối với trường hợp kiểm toán TSCĐVH?
 
S

Sans-frontiere

Trung cấp
24/4/04
139
0
0
#2
Anh lâu rồi cũng không đọc mấy văn bản kế toán của Việt Nam nên anh thực sự không biết cái này nhà mình đã có quy định chưa, tuy nhiên theo chuẩn mực kế toán quốc tế, nếu các chi phí phát sinh thỏa mãn một số điều kiện nhất định ví dụ như chí phí nghiên cứu và phát triển (R&D) mà thỏa mãn các điều kiện như là dự án có khả năng thành công, sản phẩm của dự án sẽ mang lại doanh thu trong tương lai và một số điều kiện khác nữa thì các chi phí này sẽ có thể được vốn hóa (? - capitalised) và sau này khi chí phí tập hợp đủ thì nó sẽ trở thành TSCĐVH. Nếu như Việt Nam mình có chuẩn mực về cái này thì anh nghĩ nó sẽ giống kế toán quốc tế thôi vì hiện tại hầu hết các chuẩn mực của Việt Nam đa phần giống IAS. Nếu em cần và đọc được tiếng Anh, ới anh một câu, anh gửi cho IAS 38 - Intangible Assets.
 
iso

iso

Trung cấp
1/5/04
222
1
0
#3
Chuẩn mực Kế toán Việt Nam số 04 trong QĐ 149/2001/QĐ-BTC quy định rất rõ ràng về điều kiện để một nguồn lực được ghi nhận là TSCĐ vô hình. Vì tương đối dài nên tôi không paste ra đây, bạn lemisa có thể tìm đọc chuẩn mực này ở thư viện của WKT để xem xét xem doanh nghiệp có đưa ra đủ bằng chứng hợp lý cho việc xác định khoản chi phí là TSCĐVH hay không?
 
L

lemisa

Guest
#4
Cảm ơn thông tin của 2 anh. Em nghĩ kế toán Việt Nam đa phần là copy kế toán nước ngoài, đặc biệt là kế toán Mỹ. Em nghĩ có lẽ thông tin mà anh Sans đưa ra chắc là cũng giống nhà mình thôi. Thanks!
Anh có thể gởi cho em chuẩn mực IAS 38-Intangible Assets, em sẽ ngâm cứu kỹ để hiểu thêm.
Mail: only_lemisa@yahoo.com
 
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
14
0
42
Hải Phòng
www.webketoan.vn
#5
Nhiều trường hợp rất khó phân biệt giữa tài sản và chi phí, ví dụ trong trường hợp sửa chữa tài sản cố định: trường hợp nào thì được ghi tăng tài sản cố định, trường hợp nào thì đưa vào chi phí sửa chữa lớn, để kiểm toán đúng đắn công việc này kiểm toán viên cần phải có đầy đủ tài liệu về xây dựng liên quan trước khi sửa chữa và kiểm tra thực địa sau khi tài sản được nâng cấp hoặc sửa chữa, bạn phải nên biết rằng, nhiều doanh nghiệp họ rất muốn đưa các các khoản chi này trực tiếp vào chi phí do đó có thể họ sẽ biến tướng một công việc nâng cấp tài sản thành ra sửa chữa.
 
L

lemisa

Guest
#6
Anh HyperVN có thể nói rõ hơn trường hợp doanh nghiệp không ghi tăng tài sản mà lại đưa vào chi phí không? Nếu đó là qui định của doanh nghiệp qui định với một số tiền nhất định thì ghi vào chi phí thì sao?
 
iso

iso

Trung cấp
1/5/04
222
1
0
#7
Originally posted by HyperVN@May 3 2004, 01:35 PM
Nhiều trường hợp rất khó phân biệt giữa tài sản và chi phí, ví dụ trong trường hợp sửa chữa tài sản cố định: trường hợp nào thì được ghi tăng tài sản cố định, trường hợp nào thì đưa vào chi phí sửa chữa lớn, để kiểm toán đúng đắn công việc này kiểm toán viên cần phải có đầy đủ tài liệu về xây dựng liên quan trước khi sửa chữa và kiểm tra thực địa sau khi tài sản được nâng cấp hoặc sửa chữa, bạn phải nên biết rằng, nhiều doanh nghiệp họ rất muốn đưa các các khoản chi này trực tiếp vào chi phí do đó có thể họ sẽ biến tướng một công việc nâng cấp tài sản thành ra sửa chữa.
Vấn đề này là khó vì chế độ quy định điều này chưa thật sự chặt chẽ. Tuy nhiên đối với việc sửa chữa lớn có tính đột biến không theo kế hoạch từ trước thì thông thường phải xem xét kỹ, khả năng là nâng cấp TSCĐ.
Đối với các công trình XDCB thì việc xác định nâng cấp hay sửa chữa lớn không khó lắm, có thể quan sát trực tiếp cùng với việc xem xét các báo cáo dự toán, quyết toán, bản vẽ...v..v .
 

Thành viên trực tuyến

  • xediengiatot
  • daongocnam0603
  • tuyet0504
  • nguyenvan17061991
  • Traidatvuong
  • Quynh Bui 76
  • phuonglinh2018




Xem nhiều