Vốn điều lệ công ty TNHH mới thành lập

• Thread starter Vũ Hồng Giang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

Vũ Hồng Giang

Guest
Chào cả nhà !
Cho mình hỏi công ty tnhh mới thành lập có vốn điều lệ là 4,9 tỷ đồng. Vậy thì trên sổ sách có bắt buộc phải cho hết 4,9 tỷ đồng vào TK tiền mặt không ? ( vì không có tiền gửi ngân hàng).
Mong mọi người giúp đỡ !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế tớ hỏi thật này! Vốn góp bằng những cái gì? Góp bằng gì thì thể hiện nó là thế ấy.

Là tiền mặt thì đưa nó vào TK 111, là hàng hóa thì đưa nó vào TK 156, là tài sản thì đưa nó vào TK 211, 213,...

Vũ Hồng Giang nói:
Cho mình hỏi công ty tnhh mới thành lập có vốn điều lệ là 4,9 tỷ đồng. Vậy thì trên sổ sách có bắt buộc phải cho hết 4,9 tỷ đồng vào TK tiền mặt không ? ( vì không có tiền gửi ngân hàng).
Mong mọi người giúp đỡ !

V

Vũ Hồng Giang

Guest
Cảm ơn Phinguyen79 và chị Tú Anh!
Vốn góp của công ty em chỉ là tiền mặt thôi. ý em muốn hỏi là có bắt buộc phải cho hết số vốn điều lệ trên giấy phép đăng kí kinh doanh vào bên nợ của tài khoản 111 không ?Em có hỏi một người quen làm ktoán thì chị ấy bảo là không cần đưa hết vào mà thực tế có bao nhiêu thì vào từng ấy.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Vũ Hồng Giang nói:
Cảm ơn Phinguyen79 và chị Tú Anh!
Vốn góp của công ty em chỉ là tiền mặt thôi. ý em muốn hỏi là có bắt buộc phải cho hết số vốn điều lệ trên giấy phép đăng kí kinh doanh vào bên nợ của tài khoản 111 không ?Em có hỏi một người quen làm ktoán thì chị ấy bảo là không cần đưa hết vào mà thực tế có bao nhiêu thì vào từng ấy.
Chị kế toán bảo với em như vậy là đúng đấy. Thực tế người ta đã nộp bao nhiêu thì em cứ đưa vào bao nhiêu. Phần còn lại treo nợ cho thành viên. Làm như vậy thì bạn đỡ bị phiền phức hơn.

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
Vũ Hồng Giang nói:
Chào cả nhà !
Mong mọi người giúp đỡ !

Thực tế có rất nhiều công ty, tổng số vốn góp của các thành viên góp vốn lại ít hơn so với vốn điều lệ đăng ký trong giấy phép kinh doanh. Vì vậy, với trường hợp này mình đoán chắc công ty bạn nằm trong trường hợp này. Theo mình bạn không nên đưa hết vào tài khoản tiền mặt vì sẽ không có công ty nào lại để một khoản tiền mặt lớn như vậy nằm ì trong quỹ mà không thu được lợi ích kinh tế cả. Bạn nên xem xét để bao nhiêu thì vừa với hoạt động kinh doanh của công ty bạn. Còn lại bạn nên làm một biên bản họp hội đồng quản trị thống nhất là: vì hoạt động kinh doanh của công ty chưa cần nhiều vốn nên có thể cho các thành viên góp vốn vay với điều kiện không thu lãi suất. Và khi công ty cần huy động lại vốn vay đó, thì các thành viên phải có trách nhiệm đưa tiền vào thôi. Đó là ý kiến của mình. Nếu anh( chị) nào thấy không hợp lý thì cho em ý kiến bổ sung nhé.

:dzo: Em muốn sống bên anh trọn đời :dzo:

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Mình có ý kiến thế này
Nếu các thành viên đã góp vồn được 2 tỷ.Bạn hạch toán:

Nợ 111 :2 tỷ
Có 1388;2,9 tỷ
có 4111:4,9 tỷ

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Ý bạn giang muốn hỏi là có nên hạch toán tất cả hay vốn điều lệ đã góp đầy đủ trong khi thực tế thì các thành viên chưa góp đủ đúng k? Trường hợp này thường hay gặp ở các công ty TNHH gia đình ở VN, vợ đứng tên KTT, chồng đứng tên giám đốc, thực tế thì chị vợ dựng lên chỉ làm cho đúng quy định của công ty TNHH còn bao nhiêu quyết định và quyền lực thì do anh chồng hết, trường hợp này thì ghi góp hết vốn là khoẻ nhất. Còn nếu là do bạn bè hùn vốn vào cùng thành lập thì ai góp bao nhiêu ghi bấy nhiêu cho dễ xử lý sau này.

V

Vũ Hồng Giang

Guest
Đúng rồi đó Nguyễn Bình A! Công ty của mìnhTNHH 2 thành viên là 2 vợ chồng đó mà. Thế nên mình cho tất 4,9 tỷ vào TK tiền mặt.
Cảm ơn tất cả mọi người nha !

H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
Cty trước của mình cũng đã phát sinh trường hợp này rồi. Theo quy định thì không nhất thiết phải góp hết số vốn ghi trong ĐKKD nên chị kế toán trưởng đã ghi theo số góp thực tế. Đây cũng là một lợi thế vì chị KTT đã để số tiền góp vốn thấp nhằm làm cho quỹ tiền mặt ko nhiều. Và khi quỹ tiền mặt gần hết, chị ý đã làm vài hợp đồng vay tiền của cá nhân (ảo thôi) để lấy tiền trả lãi vay hạch toán vào chi phí. Cũng phải nói thêm là hiện tại VN chưa thu thuế đối với người cho vay lấy lãi, nhưng nó đã được đưa vào dự thảo của luật thuế và có thể năm 2007, nhà nước sẽ thực hiện thu thuế với khoản lãi cho vay này. Lưu ý bạn một điểm là nếu làm hợp đồng vay ảo như vậy thì bạn nhớ để lãi suất tiền vay nhỏ hơn hoặc bằng 1.2% so với lãi suất cho vay của ngân hàng mà cty bạn mở tài khoản vào cùng thời điểm. Tốt nhất là để 05% hoặc 0.6% thôi bạn ạ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA