TKhoản 821 là như thế nào ?

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Khunglongtinhnghich54, 29 Tháng năm 2006.

2,225 lượt xem

1. Khunglongtinhnghich54

Khunglongtinhnghich54 Thành viên sơ cấp

Em làm ở doanh nghiệp nhỏ nên bây giờ chưa được đi tập huấn về phần mới ra của bộ tài chính, Em có đọc qua sách và thấy có tài khoản 821"Chi phí thuế thu nhập" em thực sự chưa hiểu hết về TKhoản này Anh , chị giảng giải giúp em nhé và cách thức tính thuế TNDN bây giờ là thế nào ạ, Em hoản toàn ko hiểu gì hết ạ ? Mong sớm có câu trả của các anh , chị

2. MINA

MINA TV Ban Quản Trị / Admin

Theo chuẩn mực số 17 - Thuế TNDN, thì tài khoản 821 là "Chi phí thuế TNDN", Nôm na cho bạn hiểu thế này, ngày trước thuế TNDN được xem như là một nghĩa vụ của người kinh doanh phải nộp sau khi tính ra lãi nhưng hiện nay thuế TNDN được xem như là một khoản chi phí thuế giống như các loại thuế phải nộp khác.

3. nguyenductho

nguyenductho Thành viên sơ cấp

Mong chị MINA nói rõ hơn được không ạ? Cụ thể là cách hạch toán như thế nào ạ ?

Last edited: 30 Tháng năm 2006
  4. ao2day

ao2day User đã bị cấm truy cập

Chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp= ( Doanh thu kế hoạch -Chi phí kế hoạch)*Thuế suất TTNDN
    Nợ 821
    Có 3334
    Cuối kỳ chuyển sang 911
    Xảy ra trường hợp:
    - Nếu doanh nghiệp lỗ cơ quan thuế sẽ tính lại Thuế TNDN để chuyển sang ký sau .kỳ sau số thuế chênh lệch sẽ ghi N3334/C821

Khoản thu nhập tính vượt hơn so với cơ quan thuế doanh nghiệp sẽ hạch toán vào tài sản thuế TNDN hoãn lại

5. nedved

nedved Thành viên sơ cấp