Tiền xăng xe

• Thread starter haisoi0182
  • Ngày gửi
H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
Công ty có 01 ôtô 07 chỗ, là xe của anh GĐ nhưng khi mua đứng tên cty để làm TSCĐ và tính vào chi phí cho ty. Nhưng em ko biết quy định về xăng xe ntn thì được coi là hợp lý. Hoá đơn xăng anh GĐ mang về rất nhiều (3triệu/01 tháng, có khi hơn) nhưng em ko dám cho hết vào chi phí vì sợ bên thuế ko chấp nhận dp không tương đương với công việc của cty. Các anh chị giúp đỡ em với. Nếu có văn bản nào liên quan thì cũng gửi cho em luôn nhé. Cảm ơn các anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanglong2610

Guest
Bạn nên tìm hiểu tài liệu kỹ thuật của cái xe đó xem định mức tiêu hao nhiên liệu của nó là bao nhiêu lít/100 km. Từ đó so với chỉ số côngtơmét trên xe là có thể ước lượng được chi phí cho xe đó mà.

T

ThaoNguyen67

Guest
1/6/06
16
0
0
TP HCM
Không có định mức về chi phí xăng, xe cộ đâu. Phát sinh bao nhiêu thì tính hết cho kỳ đó.

T

TinhNguoi

Guest
3/6/06
27
0
0
Ha noi
To: Hasoi0182

Gửi : Hasoi0182

1. Nếu anh là giám đốc kế toán như em không đưa 3 tr vào chi phí thì cho nghỉ việc rồi

2. Nếu là Thuế em không đưa vào cũng sai luôn vì Hoá đơn đã viết tê cty em rôi
3. Vậy thì:
3.1 Nếu Cty có lãi hạch toán vào chi phí luôn
3.2 Nếu vẫn lỗ thì đưa vào chi phí chờ phân bổ
còn việc 3tr xăng xe 1 tháng là quá ít đấy em ạ

Thân
TinhNguoi

T

thulien

Guest
9/4/06
7
0
0
ABC
cho minh hoi them :
Cty ty minh co 03 xe tải ,vậy tiền xăng xe minh phải đưa vào tài khoản nào?
Theo minh thi dưa vào TK 641 vậy có đúng không ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ối cha cha !Tiêu thụ xăng hết bao nhiêu đưa vào chi phí bấy nhiêu nhưng mà phải không liên quan về thuế thu nhập chứ trừ hết vào Thu nhập chịu thuế thì khi quyết toán thanh tra thuế " làm thịt" đấy.Bạn phải tính tiêu hao theo thiết kế kỷ thuật xe và bản định mức tiêu hao nhiên liệu do cty lập.Phải nói như bạn THANHLONG2610 đấy.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Theo mình thì nếu xăng dùng vào việc vận chuyển hàng hóa đi bán thì hạch toán vào 641.còn vận chuyển hàng mua về thì hạch toán vào 1562.Còn mà bạn cho xe chạy không lòng vòng thì hạch toán vào....để xem đã nhé !

L

Ledinhbinh

Guest
6/8/08
1
0
0
Ha Noi
Tiền xăng xe phải thoả mãn 2 điều kiện thi mới được hạch toán vào chi phí
1.Có hoá đơn
2. Có khấu hao trong bảng tính định mức

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Nếu tiền xăng xe là khoản trả có hoá đơn khi thuê xe cho nhân viên đi công tác thì tính như thế nào ?

Khi đó hạch toán trong chi phí nào?

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Liên quan đến việc bán hàng thi cho vào 641 , liên quan đến việc quản lý thì cho vào 642.
Thân

C

coldstar

Guest
15/8/08
3
0
0
Qninh
Tiền xăng xe là khoản trả có hoá đơn khi thuê xe cho nhân viên đi công tác thì bạn hạch toán vào chi phí thôi. Còn hạch toán vào chi phí nào thì phải xem xét việc đi công tác đó là phục vụ cho mục đích gì bạn nhé.

N

nguyenlinhvl

Guest
11/12/06
25
0
0
36
ĐỒNG NAI
Em có 1 vấn đề muốn xin ý kiến mọi người xem như vậy có hợp lý không nha. Ví dụ như là cty đó có những công việc mà đòi hỏi nhân viên phải đi lại nhiều lần trong ngày bằng xe máy, mà quãng đường đi cũng không gần lắm (tốn nhiều xăng). Nếu vậy thì tiền xăng này ai chịu?Nếu như trong hợp đồng lao động có ghi vào khoản phụ cấp thì ta tính vào lương đúng không? Còn nếu HĐLĐ không nêu rõ khoản phụ cấp xăng thì sao, nhân viên bỏ tiền túi ra àh?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA