hạch toán vốn góp

• Thread starter hn_nh_nd
  • Ngày gửi
H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Chào các anh chị, em là sinh viên đang học kế toán. Hôm nay lần đầu tiên được tham dự vào diễn đàn thật vui. Có gì sai xót mong các anh chị chỉ giáo nhé.
Sẵn tiện đây em có tình huống như này, hôm trước em có tới nhà chú em chơi chú chuẩn bị mở công ty và cho em xem giấy phép đăng ký kinh doanh của chú là 10 tỷ. Nhưng em không hiểu 10 tỷ đó là gì và nếu vậy kế toán ghi nhận khoản tiền đó như thế nào? Mong các anh chị chỉ giáo
Diễn đàn vui ghê:dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hn_nh_nd nói:
Nhưng em không hiểu 10 tỷ đó là gì và nếu vậy kế toán ghi nhận khoản tiền đó như thế nào? Mong các anh chị chỉ giáo
Diễn đàn vui ghê:dzo:

Muốn biết 10 tỷ đó là gì thì mượn thêm Chú em "Điều lệ công ty"
Sau khi biết 10 tỷ là gì rồi thì theo đó hạch toán.

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Anh chị à, nhưng có một số tài sản chú mua về không có hoá đơn chứng từ bây giờ muốn đưa vào sử dụng cho sản xuất thì phải hoàn thiện những hồ sơ gì ạ? Mong các anh chị chỉ bảo (Chú nói coi như là thành viên góp vốn KD).

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hn_nh_nd nói:
Anh chị à, nhưng có một số tài sản chú mua về không có hoá đơn chứng từ bây giờ muốn đưa vào sử dụng cho sản xuất thì phải hoàn thiện những hồ sơ gì ạ? Mong các anh chị chỉ bảo (Chú nói coi như là thành viên góp vốn KD).

Bạn chịu khó tìm đọc bên phần TSCĐ, chuyện này nói nhiều lắm rồi

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
hn_nh_nd nói:
Bạn vào tham khảo topic này nhé http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=16493
nếu tài sản mua sau ngành thành lập công ty mà không kiếm cách để có háo đơn thì không được đưa vào chi phí!:wall:

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Cảm ơn chin Mina, em thấy bài viết về phần TSCĐ đó rồi. Tuy nhiên chị Mina ơi có 2 TH như thế này.
TH 1 : Em sẽ bảo chú làm hợp đồng mua bán TSCĐ đó, sau đó TS không có HĐ chứng từ sẽ lên thuế mua HĐ sau đó đưa vào tính khấu hao bình thường
TH 2 : Sẽ thành lập HĐ thẩm định đánh giá TS định giá, biên bản bàn giao và đưa vào sử dụng. Như vậy cũng được đưa vào tính khấu hao đúng không.
Tuy nhiên cả 2 TH sẽ làm thay đổi đến nguồn vốn kinh doanh, mà vốn đăng ký thành lập CT đã xác định rồi, vậy phải làm sao hả anh chi?
Oa, đau đầu quá.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
hn_nh_nd nói:
Cảm ơn chin Mina, em thấy bài viết về phần TSCĐ đó rồi. Tuy nhiên chị Mina ơi có 2 TH như thế này.
TH 1 : Em sẽ bảo chú làm hợp đồng mua bán TSCĐ đó, sau đó TS không có HĐ chứng từ sẽ lên thuế mua HĐ sau đó đưa vào tính khấu hao bình thường
TH 2 : Sẽ thành lập HĐ thẩm định đánh giá TS định giá, biên bản bàn giao và đưa vào sử dụng. Như vậy cũng được đưa vào tính khấu hao đúng không.
Tuy nhiên cả 2 TH sẽ làm thay đổi đến nguồn vốn kinh doanh, mà vốn đăng ký thành lập CT đã xác định rồi, vậy phải làm sao hả anh chi?
Oa, đau đầu quá.
TH1 của bạn làm như vậy là đúng rồi nhưng có những cách tối ưu hơn.
TH2 TH này chỉ làm trước khi công ty thành lập.
Thân

V

vervet

Guest
21/8/04
37
0
0
44
namdinh
Chị Mina ơi vậy tăng tài sản đó thì ảnh hưởng tới nguồn như nào hả chị?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA