Hình thức nhập khẩu!

• Thread starter huylt
  • Ngày gửi
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Em có trường hơp như thế này mong các bác giúp!
Doanh nghiệp A là doanh nghiệp chế xuất nhận làm gia công cho Doanh nghiệp B ở Hongkong, trong quá trình thực hiện hợp đồng có phát sinh một số phế liệu có thể thu hồi, nguyên liệu thừa.
Cty em đã giao dich để mua lại số phế liệu và nguyên liệu thừa đó.
Em nghiên cứu TT20/2001/TT-BTM và TT22/2001/TT-BTM, NĐ44/2001/NĐ-CP, QĐ69/2004/QĐ-BTC thì em thấy em và DN A phải thực hiện xuất nhập khẩu tại chỗ.
Theo QĐ153/2002/QĐ-BTC thì trong bộ hồ sơ về xuất nhập khẩu tại chỗ có Hoá đơn giá trị gia tăng do DN xuất khẩu nộp, song DN A không chịu viết hoá đơn với lý giải là: Hàng hoá là của DN B chứ không phải của DN A.
Bác nào đã từng kinh qua vấn đề này chỉ bảo cho em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
huylt nói:
Em có trường hơp như thế này mong các bác giúp!
Doanh nghiệp A là doanh nghiệp chế xuất nhận làm gia công cho Doanh nghiệp B ở Hongkong, trong quá trình thực hiện hợp đồng có phát sinh một số phế liệu có thể thu hồi, nguyên liệu thừa.
Cty em đã giao dich để mua lại số phế liệu và nguyên liệu thừa đó.
Em nghiên cứu TT20/2001/TT-BTM và TT22/2001/TT-BTM, NĐ44/2001/NĐ-CP, QĐ69/2004/QĐ-BTC thì em thấy em và DN A phải thực hiện xuất nhập khẩu tại chỗ.
Theo QĐ153/2002/QĐ-BTC thì trong bộ hồ sơ về xuất nhập khẩu tại chỗ có Hoá đơn giá trị gia tăng do DN xuất khẩu nộp, song DN A không chịu viết hoá đơn với lý giải là: Hàng hoá là của DN B chứ không phải của DN A.
Bác nào đã từng kinh qua vấn đề này chỉ bảo cho em với!

A ký hợp đồng gia công với B theo hình thức giao NVL thu thành phẩm, vậy NVL đó là của B (chỉ tạm giao cho A gia công). Khi A nhận NVL phải làm thủ tục NK vào KCX, sau khi làm xong HĐGC thì phải thanh khoản TKNK đó với hải quan KCX. Phế liệu và NVL thừa phải tái xuất trả cho B hoặc nếu B ko nhận lại thì phải tìm cách tiêu thụ hoặc tiêu hủy.

Cty em đã giao dich để mua lại số phế liệu và nguyên liệu thừa đó
Vậy, Cty bạn đã giao dịch với ai? A hay B?

Nếu muốn A xuất hóa đơn thì A và B phải xử lý với nhau xong về phần NVL thừa, B biếu, cho, tặng lại A hay là bán cho A. Phần phế liệu thì A có toàn quyền xử lý vì đó thuộc vào định mức tiêu hao NVL. Tuy nhiên, bạn nên xem xét quy định về NK phế liệu tại chỗ, liệu có ảnh hưởg đến môi trường không, nếu có là chỗ này rắc rối đấy.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Hiện tại A vẫn chưa thanh khoản TKNK đó.
Hợp đồng em định làm ký kết 3 bên, công ty em, A và B.
Hình thức xuất nhập khẩu tại chỗ: A xuất gia công, công ty em NSXXK - Theo QĐ 928 ngày 25/05/2006. (Vấn đề này em cũng đã thông qua các bác hải quan và được chấp nhận rùi)
Cảm ơn bác đã giải đáp cho em.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
huylt nói:
Hiện tại A vẫn chưa thanh khoản TKNK đó.
Hợp đồng em định làm ký kết 3 bên, công ty em, A và B.
Hình thức xuất nhập khẩu tại chỗ: A xuất gia công, công ty em NSXXK - Theo QĐ 928 ngày 25/05/2006. (Vấn đề này em cũng đã thông qua các bác hải quan và được chấp nhận rùi)
Cảm ơn bác đã giải đáp cho em.

Bạn giải thích cho tôi tại sao A lại XK gia công, cty bạn lại NK SXXK
QĐ 928 ngày 25/5/2006 của co quan nào vây? tôi cũng cần xem.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA