Mỗi tuần một chuyên đề

Lương

• Thread starter Lưu Mỹ Hạnh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

Lưu Mỹ Hạnh

Guest
15/3/06
16
0
0
41
Vũng Tàu
xin chao` diễn đàn.

Cho e hỏi tí xíu. Mình đóng bảo hiểm dựa vào lương căn bản hay tổng thu nhập của người đó được nhận vậy?. (334)

Theo e biết là LCB fải ko. Trên hợp đồng lao động mình có cần ghi rõ khoản phụ cấp được hưởng không, Chẳng hạn như: cơm trưa, điện thoại....

Cám ơn mọi người đã giải đáp nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Thông thường lương đóng bhxh là dựa trên mức lương cơ bản. Tuy nhiên ở Q1-TPHCM lại bắt đóng trên tổng lương thực lĩnh.
Còn mức phụ cấp, ở cty tớ chẳng ghi gì trong hợp đồng mà không thấy họ nói gì, không biết chỗ khác thế nào.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Lưu Mỹ Hạnh nói:
xin chao` diễn đàn.

Cho e hỏi tí xíu. Mình đóng bảo hiểm dựa vào lương căn bản hay tổng thu nhập của người đó được nhận vậy?. (334)

Theo e biết là LCB fải ko. Trên hợp đồng lao động mình có cần ghi rõ khoản phụ cấp được hưởng không, Chẳng hạn như: cơm trưa, điện thoại....

Cám ơn mọi người đã giải đáp nhé.

- Theo qui định hiện hành mức đóng BHXH căn cứ vào lương cơ bản, mình nghe nói BHXH đang trình Bộ tài chính về việc bắt đóng BHXH trên tổng thu nhập (Các khoản ghi trong HĐ)

- Các khoản phụ cấp bạn ghi vào dòng NHỮNG THOẢ THUẬT KHÁC thì không phải đóng (Vì cũng tuỳ thuộc vào cơ quan BHXH nữa)

Chúc bạn thành công.

N

Ngọc

Guest
Mọi người cho mình hỏi nhé !
phần lương để nộp BH: theo quy định thì bao nhiêu người sẽ phải đóng? và điều đó qui định oqr đâu hoặc văn bản nào vậy?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA