Một số câu hỏi về kế toán

• Thread starter thuycog
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
Chào mọi người em có một số câu hỏi mong được mọi người giúp đỡ :
1- cty em là công ty cổ phần , có tổng giám đốc và gíam đốc điều hành lương trả là 6 triệu /tháng vậy xếp nói phải phân bổ vào công tác phí ? cho em hỏi những chi phí như tiếp khách , công tác phí thì chi phí này có giới hạn là bao nhiêu ko ?e phải phân bổ ntn?
2-công ty em có nhiều trung tâm mỗi trung tâm có ngành nghề khác nhau và trực thuộc cty vậy là kế toán trên tổng phải tổng hợp ntn ? sếp em bảo cứ môĩ tháng các trung tâm phải nộp tiền lãi về cty mà chưa trừ đi chi phí vậy có đúng ko nhỉ ?
3- trên HĐ về tiếp khách ăn uống em thấy có thuế DV là 5% và thuế 10% cộng tổng lại là tiền phải trả vậy em kê khai ntn ?
4- Hàng hoá mua vào mà có giá khác nhau vậy em lên làm phương pháp gì cho thuận lợi hàng tồn kho ? em làm bên vi tính ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
thuycog nói:
Chào mọi người em có một số câu hỏi mong được mọi người giúp đỡ :
1- cty em là công ty cổ phần , có tổng giám đốc và gíam đốc điều hành lương trả là 6 triệu /tháng vậy xếp nói phải phân bổ vào công tác phí ? cho em hỏi những chi phí như tiếp khách , công tác phí thì chi phí này có giới hạn là bao nhiêu ko ?e phải phân bổ ntn?
Chi phí tiếp khách giới hạn trong 10% tổng các chi phí còn lại (trừ giá vốn hàng hóa đối với DNTM) Chi phí công tác phí không có giới hạn nhưng những chi phí như phụ cấp cho công tác thì tính vào thu nhập của nhân viên.
thuycog nói:
2-công ty em có nhiều trung tâm mỗi trung tâm có ngành nghề khác nhau và trực thuộc cty vậy là kế toán trên tổng phải tổng hợp ntn ? sếp em bảo cứ môĩ tháng các trung tâm phải nộp tiền lãi về cty mà chưa trừ đi chi phí vậy có đúng ko nhỉ ?
Tiền chưa trừ chi phí chuyển về công ty không gọi là tiền lãi mà là doanh thu.
thuycog nói:
3- trên HĐ về tiếp khách ăn uống em thấy có thuế DV là 5% và thuế 10% cộng tổng lại là tiền phải trả vậy em kê khai ntn ?
Trên hóa đơn ăn uống của các nhà hàng đó không phải là thuế DV mà là phí phục vụ 5% nên bạ cộng phí này vào chi phí luôn chỉ kê khai phần thuế 10%.
thuycog nói:
4- Hàng hoá mua vào mà có giá khác nhau vậy em lên làm phương pháp gì cho thuận lợi hàng tồn kho ? em làm bên vi tính ?
Bạn làm theo giá bình quân gia quyền liên hòan.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Trả lời như bạn MINA đúng rồi đó
Chúc bạn thành công!

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
cảm ơn chị mina chị có sách tham khảo nào về cách tính giá ko cho em tham khảo với . Em cảm ơn chị nhiều mong hồi âm của chị

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
chi Mina trình độ kế toán vững phêt nhi? sách kế toán bạn ra hiệu sách mua đầy

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều