Làm thế nào để chi phí mua nguyên liệu từ nông dân là hợp lệ

• Thread starter Kim Tram
  • Ngày gửi
K

Kim Tram

Guest
18/1/10
54
0
6
Quan 9
Công ty em sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ từ gỗ. Nguyên vật liệu chính là gỗ mua trực tiếp từ nông dân (chưa qua sơ chế) nên không có hoá đơn chứng từ gì cả. Em cần những chứng từ gì để được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN? Em cảm ơn Anh Chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Làm thế nào để chi phí mua nguyên liệu từ nông dân là hợp lệ

Công ty em sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ từ gỗ. Nguyên vật liệu chính là gỗ mua trực tiếp từ nông dân (chưa qua sơ chế) nên không có hoá đơn chứng từ gì cả. Em cần những chứng từ gì để được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN? Em cảm ơn Anh Chị

Bạn xem lại TT130/2008 trường hợp của mình mua không có hóa đơn có được phép lập bảng kê 01/TNDN hay không nhé.

2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.

Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

Bạn lưu ý mua gỗ của dân mà không chứng minh được người dân khai thác gỗ đúng pháp luật không phải khai thác trái phép thì mệt đấy :wall:

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

Thế thì phần mùn cưa thì sao ?

D

Dong Vo

Sơ cấp
19/11/07
36
1
8
Gò Vấp

Nếu gỗ của mấy bác nông dân là đốn mấy cây mít, xoài , cao su bán cho bạn thì làm bảng kê 01 /TNDN là OK. Còn ko bạn lưu ý lời nhắc nhở của mrVanthuc nhé

T

tongdangkhoa

Guest
20/6/11
12
0
0
35
cam ranh- khánh hoà

mấy cái mặt hàng nãy thuộc nhóm hàng nhạy cảm, nếu gỗ mà loại nhỏ, không thuộc gỗ thuộc danh mục cấm khai thác thì kê theo bảng kê 01 trong thông tư 130 đã hướng dẫn kèm theo chứng từ thanh toán chứng minh giao dịch có xảy ra thực tế như hợp đồng mua bán, giấy thanh toán có kèm CMDN và có xác nhận của UBND, nếu thuộc gỗ cấm khai thác nhưng mà do mình trồng đến đọ tuổi thu hoạch thì phải có xác nhận của kiểm lâm và gỗ được đóng búa , chắc ăn nhất là đến cơ quan thuế xin mua hoá đơn lẻ là khỏi phải bàn cãi .
meoden_xlll2000@yahoo.com

H

hatayht1308

Sơ cấp
26/8/11
6
0
0
Tayho

Em có trường hợp này nhờ các Anh Chị và các bạn giải đáp giúp ạ.

Bên em mua hàng nông sản của nông dân và lập BK 01/TNDN

Hàng tháng em căn cứ vào Bảng kê Thu mua theo mẫu 01/TNDN em lập phiếu nhập kho, phiếu nhập mua hàng và phiếu chi thanh toán theo Bảng kê đó ạ.

Bên em thường lập phiếu chi cho kế toán thu mua trả nông dân theo phương thức:
- Trả bằng tiền mặt ( số tiền tương đối lớn từ vài chục đến vài trăm triệu đồng )
- Hoặc nộp bằng tiền mặt vào Tài khoản của Người phụ trách thu mua theo Bảng kê,

Phương thức thanh toán của Bên Công ty như vậy có hợp lý khi Bên Thuế kiểm tra không ạ.

Cho em hỏi mình có phải làm một bộ chứng từ bào gồm hợp đồng với nông dân , bảng kê thu mua 01/TNDN và phiếu chi cho nông dân ký nhận không ạ.

Các Anh chị và Các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giáp đáp giúp em Và chỉ cho em cách làm một bộ Chứng từ hợp lý nhất cho trường hợp Thu mua hàng nông sản không có Hoá đơn nói trên ạ.

Em cảm ơn Các Anh chị và Các bạn nhiều nha!

levanton

levanton

Cao cấp

Em có trường hợp này nhờ các Anh Chị và các bạn giải đáp giúp ạ.

Bên em mua hàng nông sản của nông dân và lập BK 01/TNDN
Hàng tháng em căn cứ vào Bảng kê Thu mua theo mẫu 01/TNDN em lập phiếu nhập kho, phiếu nhập mua hàng và phiếu chi thanh toán theo Bảng kê đó ạ.

Bên em thường lập phiếu chi cho kế toán thu mua trả nông dân theo phương thức:
- Trả bằng tiền mặt ( số tiền tương đối lớn từ vài chục đến vài trăm triệu đồng )
- Hoặc nộp bằng tiền mặt vào Tài khoản của Người phụ trách thu mua theo Bảng kê,

Phương thức thanh toán của Bên Công ty như vậy có hợp lý khi Bên Thuế kiểm tra không ạ.

Cho em hỏi mình có phải làm một bộ chứng từ bào gồm hợp đồng với nông dân , bảng kê thu mua 01/TNDN và phiếu chi cho nông dân ký nhận không ạ.

Các Anh chị và Các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giáp đáp giúp em Và chỉ cho em cách làm một bộ Chứng từ hợp lý nhất cho trường hợp Thu mua hàng nông sản không có Hoá đơn nói trên ạ.

Em cảm ơn Các Anh chị và Các bạn nhiều nha!

Công ty bạn lập bảng kế và trực tiếp thanh toán với nông dân thì không sao, còn chứng từ thành toán vào TK của ngưòi phụ trách thu mua chỉ là bước thanh toán nội bộ trong công ty bạn thôi.
Thông tư 130 trước đây và trong thông tư 123 mới rất chú trọng vai trò của chính quyên địa phương cấp xã, phường, một số thủ tục thấy đơn giản, nhưng sót thi sẽ bị từ chối chi phí nên các bạn lưu ý.
Vì vậy bạn phải làm các buốc như tongdangkhoa hướng dẫn và mrvanthuc trích dẫn sau.

tongdangkhoa nói:
...mấy cái mặt hàng nãy thuộc nhóm hàng nhạy cảm, nếu gỗ mà loại nhỏ, không thuộc gỗ thuộc danh mục cấm khai thác thì kê theo bảng kê 01 trong thông tư 130 đã hướng dẫn kèm theo chứng từ thanh toán chứng minh giao dịch có xảy ra thực tế như hợp đồng mua bán, giấy thanh toán có kèm CMDN và có xác nhận của UBND, nếu thuộc gỗ cấm khai thác nhưng mà do mình trồng đến đọ tuổi thu hoạch thì phải có xác nhận của kiểm lâm và gỗ được đóng búa

Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Bảng kê 01/TNDN thấy dễ mà ko phải dễ,
Khi kiểm tra/quyết toán thì thuế sẽ "ưu tiên" kiểm tra kỹ mấy cái bảng kê này về tính hợp lý hợp lệ, nhất là những bảng kê có giá trị lớn.
Nên nếu làm thì phải làm cho đúng/đủ, chứ còn dùng nó để hợp thức các khoản chi ko có hóa đơn thì dễ bị "lộ" lắm àh :004:

N

Ngocnhi287

Guest
18/3/13
1
1
0
Hà Nội

Mình cũng đang cần hỏi về vấn đề này...bên mình cũng mới thành lập công ty, bên mình cũng phải thu mua nông sản của nông dân và như vậy phải lập bảng kê 01/TNDN
- Bảng kê 01 này phải kèm theo chứng từ thanh toán với nông dân, chứng từ thanh toán do mình tự làm mẫu có được k, chỉ cần đầy đủ thông tin người bán, số lương hàng, giá trị tiền là được đúng k?? mình có thể gộp 4,5 chứng từ thanh toán của 4.5 người vao một bảng kê 01/TNDN được ah??
- Thu mua nông sản k có hóa đơn nên k có thuế đầu vào , thế đầu ra của mình thuộc hàng chịu thuế GTGT thì doanh nghiệp phải hoàn toàn chịu thuế đầu ra này đúng k ah

Mong các anh chị chỉ giáo cho

• Like
Reactions: TÙNG VÂN1989
P

PhamhieuNT

Trung cấp
9/4/15
107
7
18
38
Mình làm KT cho DN Chế biến gỗ bạn cần lấy hóa đơn gtgt thi LH: hoadondiendn@gmail.com nhe

• Like
Reactions: Mit Tomato
N

Nguyễn Phi Nga Việt Nam

Sơ cấp
31/7/17
7
0
1
30
Bảng kê thu mua
Bảng kê lâm sản
Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu người bán là chủ rừng
Hợp đồng thuê đất rừng nếu người bán đi thuê đất rừng tự trồng lấy gỗ bán kèm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người cho thuê
Giấy phép xin khai thác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA