Xé liên gốc hóa đơn GTGT

• Thread starter buichuoilaoxao
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

buichuoilaoxao

Guest
22/5/06
8
0
0
hni
Chào các anh chị.
Đơn vị em chuẩn bị kê khai HĐ tháng 5/06 và phát hiện cô nhân viên mới xé khoảng 10 tờ liên gốc HĐ GTGT. Vậy em phải làm sao đây. Có cách nào giải quyết ko? có phải lập biên bản với cq Thuế hay bị phạt ko? Nhờ mọi người tư vấn giúp. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Theo quy định thì không sao hết ,do tôi vẫn thấy các công ty xé tất cả các hoá đơn gốc để đánh máy vào hoá đơn sau đó đóng lại

B

buichuoilaoxao

Guest
22/5/06
8
0
0
hni
Cảm ơn bác DUCHUY rất nhiều

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Úi trời??? Sao lại không sao nhỉ, mình không biết bên bạn thế nào chứ bên mình mà như thế thì sẽ gặp nhiều vấn đề trong việc mua HĐ lần tiếp đó.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Theo quy định thì không xé liên 1 ( liên 1 lưu tại quyển ) mà chỉ xé liên 2 ( giao khách hàng ) và liên 3 ( nội bộ ) thôi. Nếu xé cả liên 1 xong lại đóng vào như thế thì làm sao kiểm soát và bảo quản hoá đơn theo quy định về quản lý sử dụng hoá đơn được .
Các bạn nếu sử dụng hoá đơn do Bộ tài chính cấp thì phải sử dụng và bảo quản theo quy định.

T

TVmobile

Guest
Cái này mình chưa gặp bao giờ nhưng thiết nghĩ rằng: Nếu việc xé cả liên 1 ra rồi đóng lại như thế thì đối với những trường hợp hủy hóa đơn do ghi sai mà chưa xé khỏi cùi thì làm sao, đáng ra chỉ cần gạch chéo và lưu tại cùi thì bây giờ cái nào cũng xé ra hết chẳng lẽ cứ mỗi lần hủy hóa đơn đều phải lập biên bản à :wall:

G

Gió & cánh diều

Guest
19/5/06
3
0
0
Đồng hoang
DUCHUY nói:
Theo quy định thì không sao hết ,do tôi vẫn thấy các công ty xé tất cả các hoá đơn gốc để đánh máy vào hoá đơn sau đó đóng lại
các công ty đánh máy hoá đơn như bạn nói không phải xé ra để đánh mà là tháo ghim ra tách rời các tờ hoá đơn kể cả cuốn, sau khi viết hết các HĐ trong 1 quyển thì đóng lại, liên gốc vẫn còn dính trong cuốn của hoá đơn.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
DUCHUY nói:

"xé ra" khác với "gỡ ra".

- Trường hợp bạn nói là gỡ ra : Phần ghi nội dung vẫn dính liền với phần "cuống".

- Còn xé ra là phần ghi nội dung bị tách rời khỏi phần cuống.

Sửa lần cuối:
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
buichuoilaoxao nói:
Chào các anh chị.
Đơn vị em chuẩn bị kê khai HĐ tháng 5/06 và phát hiện cô nhân viên mới xé khoảng 10 tờ liên gốc HĐ GTGT. Vậy em phải làm sao đây. Có cách nào giải quyết ko? có phải lập biên bản với cq Thuế hay bị phạt ko? Nhờ mọi người tư vấn giúp. Em cảm ơn

Nếu các hoá đơn bị xé rời đó có ghi nhận đủ doanh thu và khai báo đúng trên báo cáo thuế hàng tháng, thì mình nghĩ không có gì nghiêm trọng. Bạn nên lấy băng keo dán lại và đừng báo cáo gì hết để tránh tình trạng "chuyện bé xé to".
Nếu sau này cán bộ thuế có hỏi, chỉ nói là do nhân viên không biết nên lỡ làm nó "bị rời ra" Đừng nói là "xé" nghe ớn quá. :freddy:
Có thể bị phạt hành chính thôi.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
N

Nguyen Kim Oanh

Guest
30/3/06
7
0
0
Ha noi
Bạn làm như tungson là đúng đó. Như vậy chưa chắc đã bị phạt hành chính.

B

buichuoilaoxao

Guest
22/5/06
8
0
0
hni
Cảm ơn ý kiến rất hay của mọi người. Đây là sai xót hy hữu chắc không có lần sau, hy vọng sẽ không bị phạt.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA