Viết Hoá đơn hoa hồng đại lý

• Thread starter thuquynh
  • Ngày gửi
T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
Hoa hồng đại lý Bảo hiểm :

Nhờ WKT giúp mình : Bên mình là đại lý hưởng hoa hồng của một Cty Bảo hiểm, khi nhận hoa hồng và các khoản hỗ trợ đại lý mình phải viết Hđ GTGT như thế nào, theo mình biết thì khoản hoa hồng không chịu thuế GTGT, còn khoản hỗ trợ đại lý thì thuế suất như thế nào ? Bên Cty BH họ nói bên mình chỉ cần viết HĐ GTGT cho khoản hỗ trợ đại lý, còn hoa hồng không phải viết hoá đơn mà họ sẽ đương nhiên chuyển khoản hoa hồng cho Cty mình theo hợp đồng đại lý. Nếu mình không viết HĐ cho khoản hoa hồng này thì có bị bên Thuế phạt vì trốn thuế TNDN không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Nếu 1 Doanh nghiệp đứng ra làm đại lý cho Cty BH thì phải viết hóa đơn cho các khoản thu từ Cty BH chứ

N

newflower

Guest
25/10/05
26
0
0
TP.HCM
Đúng, tất cả danh thu loại này đều phải có hóa đơn tài chính.
Bên mình cũng làm đại lý hưởng hoa hồng, mình xuất hóa đơn hoa hồng thì có VAT 10%.
Bạn tham khảo lại với KT bên kia và người quản lý thuế xem sao nhé.

T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
newflower nói:
Đúng, tất cả danh thu loại này đều phải có hóa đơn tài chính.
Bên mình cũng làm đại lý hưởng hoa hồng, mình xuất hóa đơn hoa hồng thì có VAT 10%.
Bạn tham khảo lại với KT bên kia và người quản lý thuế xem sao nhé.

Theo TT84/2004/TT-BTC - phần 8 : Cơ sở KD làm đại lý dịch vụ bưu điện, bảo hiểm, xổ số... theo đúng giá quy định của cơ sở giao đại lý hưởng hoa hồng thì không phải kê khai, nộp thuế GTGT đối với doanh thu hàng hoá, dịch vụ nhận bán đại lý và doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng

Như vậy là đối với hoa hồng không phải nộp thuế GTGT.Mình muốn hỏi kỹ về khoản hỗ trợ đại lý có phải chịu thuế không thôi vì mình biết có Cty BH yêu cầu không tính thuế VAT cho khoản này và tất nhiên cả khoản hoa hồng cho đại lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA