Sổ kế toán trên excel

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Các anh chị thân mến

Cty mình mới thành lập và định chọn hình thức ghi sổ là nhật ký chung trên excel.

Các anh chị cho hỏi là mình có bắt buộc phải theo mẫu của bộ tài chánh về hình thức sổ kế toán không vì mình thấy nhiều cty bỏ mất cột ngày ghi sổ chỉ còn ngày chứng từ thôi và họ còn thêm vào 4 cột TK nợ cấp 1, cấp 2 .Tk có cấp1, cấp 2 ( trên mẫu của BTC thì chỉ có cột"số hiệu tài khoản " thôi)

Cty mình sử dụng khoản 10 tài khoản thôi, các anh chị thấy là mình có nên dùng nhật ký sổ cái thay vì nhật ký chung không ?

Rất mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo thêm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Khi áp dụng phần mềm, một số quá trình ghi sổ mình không làm mà do máy tự động cập nhật. Chuyển số liệu từ sổ Nhật ký chung sang sổ cái cũng vậy, do đó họ bỏ cột ngày ghi sổ đi.
Mẫu sổ không nhất thiết phải đúng mẫu của BTC, nhưng không nên khác nhiều quá và có đủ những thông tin quy định (!!!). Ngoài ra có thể đưa thêm bất kỳ thông tin nào mà DN cần để phục vụ cho việc quản lý của DN.
Chỉ có 10 tài khoản thôi thì dùng Nhật ký - Sổ cái được đấy, hình thức này dễ áp dụng, dễ kiểm tra và dễ làm, bạn chỉ sắm cho mình 1 máy in A3 là xong.

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Chào Adam tran,
Nhân đây cho mình hỏi, vậy khi mình chọn hình thức ghi sổ trên phần mềm or trên excel mình có cần phải làm công văn gì để thông báo với CQ thuế để xin ko? Thanks
Chào thân ái.

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Tui thấy tất cả các doanh nghiệp bao giờ cũng làm thành 2 sổ, một sổ dành cho cơ quan thuế và một sổ dùng cho nội bộ công ty. với các hình thức kế toán áp dụng cho doanh nghiệp thì theo tôi thì không cần thông báo với cơ quan thế đâu, còn với sổ dùng cho cơ quan thuế thì doanh nghiệp mới thành lập thì phải thông báo. ngoài ra hàng năm khi nộp báo cáo tài chính thì doanh nghiệp cũng ghi vào đó hình thức kế toán rồi.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Chào Adam tran,
Nhân đây cho mình hỏi, vậy khi mình chọn hình thức ghi sổ trên phần mềm or trên excel mình có cần phải làm công văn gì để thông báo với CQ thuế để xin ko? Thanks
Chào thân ái.

Bạn phải làm công văn gửi cho cơ quan thuế.
- Nếu Cty mới thành lập thì nộp CV khi nộp hồ sơ pháp lý ban đầu.
- Nếu Cty đang hoạt động từ hình thức ghi sổ này sang hình thức ghi sổ khác thì phải bắt đầu thực hiện từ đầu Quý sau hoặc hết 06 tháng đầu năm.
Chúc bạn thành công.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
tamhuynh nói:
Các anh chị thân mến

Các anh chị cho hỏi là mình có bắt buộc phải theo mẫu của bộ tài chánh về hình thức sổ kế toán không vì mình thấy nhiều cty bỏ mất cột ngày ghi sổ chỉ còn ngày chứng từ thôi và họ còn thêm vào 4 cột TK nợ cấp 1, cấp 2 .Tk có cấp1, cấp 2 ( trên mẫu của BTC thì chỉ có cột"số hiệu tài khoản " thôi)

.

Bạn hảy đọc quyết định số 15 thì sẽ rõ qui định về sổ sách kế toán : "Qui định mang tính bắt buộc đối với sổ nhật ký và sổ cái, Qui định chỉ mang tính hướng dẫn đối với các sổ chi tiết và thẻ..."

N

nhatlanduong

Guest
24/5/06
36
0
6
TP.HCM
cho mình ké với, ý mình hỏi là khi làm kế toán trên máy thì có phải đăng ký với CQ thuế ko. NGoài sổ in từ máy thì có cần SỔ cái viết tay có đóng dấu đăng ký thuế ko?

L

letam

Guest
5/7/06
2
0
0
43
TPHCM
Bạn nào đầy đủ biểu mẫu làm kế toán trên excel theo hình thức ghi sổ nào cũng được, gửi cho mình với. Mình cũng đang vất vã để tạo sổ đây nhưng ko biết có đúng ko? Hichic vui lòng gửi về địa chỉ email sau giúp mình nha:
tam.le@synesi.com.vn
Cảm ơn nhiều!

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
letam nói:
Bạn nào đầy đủ biểu mẫu làm kế toán trên excel theo hình thức ghi sổ nào cũng được, gửi cho mình với. Mình cũng đang vất vã để tạo sổ đây nhưng ko biết có đúng ko? Hichic vui lòng gửi về địa chỉ email sau giúp mình nha:
tam.le@synesi.com.vn
Cảm ơn nhiều!

Bạn vào đây tìm xem nha. Chúc bạn tìm đc nhiều điều lý thú và bổ ích.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_Nhật ký sổ cái rất thích hợp cho DN nhỏ, nếu đúng như bạn nói 10 tk thì xài NK-Sổ Cái cũng được
_NK chung thì dễ áp dụng cho máy tính hơn..

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Đừng hiểu sai về kế toán

le ngoc trung nói:
Tui thấy tất cả các doanh nghiệp bao giờ cũng làm thành 2 sổ, một sổ dành cho cơ quan thuế và một sổ dùng cho nội bộ công ty. với các hình thức kế toán áp dụng cho doanh nghiệp thì theo tôi thì không cần thông báo với cơ quan thế đâu, còn với sổ dùng cho cơ quan thuế thì doanh nghiệp mới thành lập thì phải thông báo.

Dear le ngoc trung,
-------------------
Những từ ngữ được bôi đen trong đoạn trích bài viết của bạn đều không đúng và đáng bị lên án. Tất cả những gì mà bạn "thấy" đều rất đáng bị lên án. Đó không phải hệ thống kế toán theo chuẩn mực và việc xây dựng một hệ thống như vậy chỉ làm rối thêm cho công việc quản lý tài chính của doanh nghiệp mà thôi.
Thiết nghĩ những gì không thuộc về cơ bản và chính thống thì không nên chọn làm ví dụ.

D

Duty Free

Guest
23/2/06
6
0
0
38
Moscow
Sắm thêm máy in A3 thì khó hơn là chuyển sang hình thức nhật ký chung đấy

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
với các hình thức kế toán áp dụng cho doanh nghiệp thì theo tôi thì không cần thông báo với cơ quan thế đâu, còn với sổ dùng cho cơ quan thuế thì doanh nghiệp mới thành lập thì phải thông báo.
Mina không hiểu ý của bạn lắm, sổ dùng cho doanh nghiệp với thuế thì khác nhau như thế nào?
Phạm Văn Khang nói:
Bạn phải làm công văn gửi cho cơ quan thuế.
- Nếu Cty mới thành lập thì nộp CV khi nộp hồ sơ pháp lý ban đầu.
- Nếu Cty đang hoạt động từ hình thức ghi sổ này sang hình thức ghi sổ khác thì phải bắt đầu thực hiện từ đầu Quý sau hoặc hết 06 tháng đầu năm.
Chúc bạn thành công.
Nếu như các công ty hoạt động lâu thì khi thay đổi hình thức ghi sổ nên làm công văn thông báo với cơ quan thuế quản lý (thường là từ đầu niên độ kế toán) chẳng hạn như chuyển từ viết tay sang làm sổ sách bằng máy tính.
Thân

V

vuivango

Guest
21/7/06
30
0
0
ha noi
mình cũng đang loay hoay với việc lập mấu sổ trên excel bạn nào có làm ơn gửi cho mình nhé acc@vntecsolutions.com , cám ơn trước nhé!

N

ngocnutrang

Guest
1/6/06
5
0
0
59
HCM
In và đóng sổ kế toán

Chào các Anh ,Chị , Em Kế toán ! Cho mình hỏi về cách đóng sổ sách kế toán : Mình đang làm kế toán hình thức NKC trên máy , hàng tháng mình có in NKC ,sổ cái ,BCĐ tài khoản ... và cuối năm mới đóng thành quyển , sổ cái đóng theo từng tài khoản . Sắp tới đây mình xin hoàn thuế và cán bộ thuế xuống kiểm tra sổ sách , chứng từ và nói sổ cái mình phải đóng theo từng tháng , 6 tháng thành 6 quyển . Mình thấy như vậy thì từng tài khoản không liên tục và khó kiểm tra . Các bạn thấy cán bộ thuế yêu cầu như vậy có đúng không ? và có công văn nào quy định về đóng sổ kế toán không ,chỉ giùm mình với .mình đọc trong luật kế toán thì chỉ nói đóng thgành quyển thôi , không nói rõ đóng theo tài khỏa hay tháng cả . Xin cám ơn nhiều!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear ngocnutrang,
------------------
Theo mình thì vấn đề ở đây là kỳ hạch toán chứ không phải là "tháng" hay "quyển". Nghĩa là cứ hết kỳ kế toán thì bạn phải khóa sổ, lập báo cáo tài chính.
Mình chia các trường hợp đóng sổ như sau:
- Trường hợp số lượng nghiệp vụ kinh tế phát sinh ít, kế toán có thể chỉ cần lập một sổ cái gọi là "Sổ cái các tài khoản", trong đó mỗi tài khoản được chia sẵn bao gồm nhiều trang sổ, được ghi theo trình tự thời gian.
- Trường hợp các phát sinh quá nhiều, để cuốn sổ cái tài khoản dễ đóng và dễ tìm thì kế toán nên chia thành các sổ tài khoản theo như cách của bạn và cũng ghi theo trình tự thời gian, cuối kỳ phải khóa sổ.
Trong cả hai trường hợp bạn phải đảm bảo rằng sổ phải được "khóa" (cộng phát sinh và tính ra số dư cuối kỳ) tại thời điểm kết thúc kỳ kế toán.
Tóm lại, đóng sổ kế toán như thế nào là để thuận tiện cho việc lưu trữ và chia sẻ thông tin (ví dụ: Có 5 anh cán bộ thuế xuống kiểm tra thì mỗi anh xem một cuốn thì mới kịp được) chứ không phản ánh số liệu của bạn đã được hạch toán chính xác, đầy đủ và đúng kỳ!
Bạn tham khảo Quyết định 15 để tìm hiểu thêm về kỳ kế toán!
Thân ái!

Sửa lần cuối:
S

senhong

Guest
4/8/06
23
0
0
Hà Nội.
Cho em hỏi ké một câu nhe! Anh chị nào giúp em với ! Em ra trường đã lâu,và cũng mới đi làm, nên kiến thức giờ có rất nhiều lỗ hổng.
Cty em áp dụng hình thức kế toán NK-SC và cung chi co khoản 10TK thôi, hiện giờ em đã vào được sổ này,kèm theo sổ quỹ tiền mặt và tiền gửi,sổ chi tiết các TK liên quan.Em muốn hỏi bây giờ em cần vao thêm những sổ nào nữa.Xin chỉ giúp em!

T

thanhphuongha

Trung cấp
21/10/06
60
0
6
40
TP HCM
các bác ơi tại sao em load ko được vậy ah?em rất cần những file nàyCác bác chỉ giúp em với

T

thanhphuongha

Trung cấp
21/10/06
60
0
6
40
TP HCM
Bạn Secrect Grasses ơi,mình ko thể nào load hoặc mở những mẫu sổ đó ra được.Bạn làm ơn giúp mình với

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA