Tiền thu từ tài sản thanh lý

• Thread starter Bui Thanh Huong
  • Ngày gửi
B

Bui Thanh Huong

Guest
30/5/06
1
0
0
Ha Noi
Hôm trước mình đã post bài và được mọi người giúp đỡ rất nhiệt tình. :dance2: Mình không học về kế toán nên khi phải làm về thanh lý gặp nhiều khó khăn lắm, mà bây giờ muốn đọc sách nào để có thể nắm được các bước cơ bản về vấn đề thanh lý tài sản cố định, mọi người giúp mình nhé. Mình chỉ biết là chi phí cho thanh lý tính vào chi khác, tiền thu từ tài sản thanh lý tính vào thu khác. Nhưng tiền thu về đó làm thế nào để đầu tư tài sản mới thì mình hoàn toàn mù tịt.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Bui Thanh Huong nói:
Hôm trước mình đã post bài và được mọi người giúp đỡ rất nhiệt tình. :dance2: Mình không học về kế toán nên khi phải làm về thanh lý gặp nhiều khó khăn lắm, mà bây giờ muốn đọc sách nào để có thể nắm được các bước cơ bản về vấn đề thanh lý tài sản cố định, mọi người giúp mình nhé. Mình chỉ biết là chi phí cho thanh lý tính vào chi khác, tiền thu từ tài sản thanh lý tính vào thu khác. Nhưng tiền thu về đó làm thế nào để đầu tư tài sản mới thì mình hoàn toàn mù tịt.

Còn chờ gì nữa mua ngay cuốn kế toán tài chính của ĐHKT về mà học kế toán.
Tiền thu từ thanh lý hạch toán vào TK 711

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Bui Thanh Huong nói:
Mình không học về kế toán nên khi phải làm về thanh lý gặp nhiều khó khăn lắm, mà bây giờ muốn đọc sách nào để có thể nắm được các bước cơ bản về vấn đề thanh lý tài sản cố định
Thế này bạn nhé:
Thanh lý TSCĐ ghi
Nợ TK 811 - Chênh lệch
Nợ TK 214 - Khấu hao
Có TK 211 - Nguyên giá của TSCĐ
Thu từ thanh lý:
Nợ TK 111,112
Có TK 711
Có TK 3331
Chi phí cho hoạt động thanh lý phản ánh vào bên Nợ TK 811
Còn tại sao lại ghi nhận hoạt động thanh lý là hoạt động khác (hay hoạt động bất thường theo quan niệm trước đây) đơn giản vì TSCĐ mua về không phải để thanh lý mà để dùng cho hoạt động SXKD
Bui Thanh Huong nói:
Nhưng tiền thu về đó làm thế nào để đầu tư tài sản mới thì mình hoàn toàn mù tịt.
Tiền thu từ thanh lý không dùng cho việc đầu tư tài sản mới. Tiền đầu tư tài sản mới lấy từ nguồn vốn của doanh nghiệp bạn mà bạn đã thu hồi được khi trích khấu hao tài sản (trước đây hay dùng TK 009 - nhưng theo QĐ 15 thì bỏ mất tiêu rồi)

T

tuyet chinh

Guest
5/6/06
1
0
0
37
ha noi
bạn nên mua các sách tham khảo của trường tài chính- kế toán , sẽ có tất cả thông tin bạn cần. chúc bạn may mắn trong công việc của mình.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Thu từ thanh lý thì bạn nhớ phải xuất hoá đơn đấy. Thuế suất sẽ bằng với thuế suất lúc bạn mua tài sản, nếu không nhớ thì phải tính thuế suất 10%

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thu từ thanh lý:
Nợ TK 111,112
Có TK 711
Có TK 3331
Việc hạch toán tiền thu được từ hoạt động thanh lý TSCĐ vào 711 để phản ánh doanh thu của hoạt động khác thôi.
Thực tế tiền bạn thu về bằng tiền mặt hay chuyển khoản được phản ánh ở TK 111 và 112. Như vậy bạn có sẽ có phát sinh tăng ở hai TK này . Như vậy thì bạn có thể dùng tiền này để góp thêm vào mua TSCĐ mới.
Hạch toán kế toán thì như vậy nhưng đơn giản bạn có thể hình dung: tôi bán một cái máy cũ chẳng hạn thì tiền bán máy thu về được, tôi lại góp thêm cùng với tiền vốn của tôi để tôi mua một cái máy mới khác. Đơn giản vậy thôi.

Đ

Đỗ Hoài Thu

Guest
25/10/05
24
0
0
Hà Nội
Bạn hạch toán
Thu tiền thanh lý
Nợ TK 111 hoặc 112
Có TK 711
Có TK 333
Ghi giảm TS:
Nợ TK 811 - Chênh lệch
Nợ TK 214 - Khấu hao
Có TK 211 - Nguyên giá của TSCĐ
Và bạn lưu ý phải viết hoá đơn số tiền thu từ thanh lý nhé

T

thanhbinh26

Guest
16/11/11
1
0
0
thanh hoa
xin hỏi các anh chị là tiền thu được từ tài sản thanh lý nhưng chưa hết khấu hao thì hạch toán như thế nào và có bị tính thuế thu nhập doanh nghiệp hay không?

và Quỹ dự phòng tài chính hoạt động như thế nào?

cảm ơn nhiều...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA