Lương cơ bản tăng lên 1.050.000d, tăng 25% luong. Tìm hiểu về vấn đề này như thế nào?

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi trocloc, 25 Tháng tư 2012.

4,540 lượt xem

  1. trocloc

    trocloc Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    160
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    vinh Hòa, Nha Trang
    Hiện nay nhà nuóc thay đổi múc luong chính lên 1050000d, đồng thoi tăng thêm 25% luong mình k biết phải tìm hiểu thông tin này ỏ đâu, ai biết mách cho mình vói nha? Đối vói luong Giám đốc cty mình (la cty TNHH MTV do GD làm chủ sỏ huu) có phải tính lại múc luong để tính BHXH cho giám đốc k? Cái này mình nghĩ phải có công văn ỏ trên BHXH gủi về nếu có thay đổi phải k bạn? Truòng họp mình đóng bảo hiểm bị trễ hạn. VD: Hạn đóng BHXH quý 1/2012 là ngày 20/3/2012 nhung đến 20/4/2012 mình mói đóng thì phải tính lãi nộp chậm nhu thế nào? Nếu mình k tính và đóng phần lãi nộp chậm có vấn đề gì k? Sổ BHXH cú mỗi năm chốt sổ 1 lần hay khi nào k tham gia BHXHmois chốt sổ? Các bạn chỉ giáo giúp mình vói. Cty mình chủ yếu họp đồng thòi vụ duói 3 tháng vậy chỉ cần chấm bảng luong theo họp đồng k cần phải bậc luong hay hệ số gì phải k? Mình chua làm về phần này nên lo mo quá nhò các bạn chỉ giáo giúp nha?Thanks!
     
    #1
  2. huongngt07

    huongngt07 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    108
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Thừa Thiên Huế
    Ðề: Luong co bản tăng lên 1.050.000d, tăng 25% luong. Tìm hiểu về vấn đề này nhu thế nào?

    1. Bạn tham khảo Nghị định 31/2012/NĐ-CP về quy định tăng lương tối thiểu chung. Việc tăng lương thì phải tính lại mức đóng BHXH là điều đương nhiên. Không những chỉ tính cho giám đốc mà phải tính cho toàn bộ nhân viên trong cty.
    2. Việc bạn nói đồng thời tăng thêm 25% đó là phụ cấp công vụ, theo như bạn nói cty bạn là ct TNHH MTV do GĐ làm chủ có nghĩa là tư nhân thì cty bạn không được hưởng chế độ này.
    3. Việc tính phạt nộp chậm BHXH là do bên BHXH họ tính, và không thể không nộp.
    4. Sổ BHXH cuối mỗi năm phải chốt 1 lần (bữa nay BHXH họ in tờ rời), sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ nộp BHXH, BHYT, BHTN.
    5. Tuy theo thoả thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động để thống nhất cách tính lương (có thể theo thang bậc lương theo quy định của nhà nước hoặc theo mức tiền lương cụ thể).
    6. Hợp đồng mùa vụ mà ký liên tục (Hết HĐ này lại ký tiếp HĐ khác) thì phải đóng BHXH cho người lao động đấy.
     
    #2
  3. Duymanh05

    Duymanh05 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ha noi
    Nghị định 31/2011 về lương tối thiểu 1.050.000 từ 1/5/2012 có áp dụng cho công ty cổ phần không?

    Mình đọc đối tượng áp dụng của Nghị định thì quy định rõ là chỉ AD cho các đơn vị sự nghiệp, tổ chức KTXH vốn nhà nước thôi, kể cả Công ty TNHH MTV do Nhà nước là chủ sở hữu. Vậy, không hiểu công ty cổ phần vốn nhà nước 51% thì có được áp dụng nâng lương tối thiểu từ ngày 01/05/2012 không?

    Nhờ các bạn góp ý giúp
     
    #3
  4. carrots

    carrots Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ha noi
    Ðề: Nghị định 31/2011 về lương tối thiểu 1.050.000 từ 1/5/2012 có áp dụng cho công ty cổ phần không?

    Theo điều 2 nghị định 31/2012/NĐ-CP thì

    "Điều 2. Đối tượng và phạm vi áp dụng
    Mức lương tối thiểu chung quy định tại Nghị định này áp dụng với các bộ, công chức, viên chức, các đối tượng thuộc lực lượng vũ trang và người lao động làm việc ở các cơ quan, đơn vị, tổ chức:
    1. Cơ quan nhà nước, lực lượng vũ trang, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội.
    2. Đơn vị sự nghiệp của Nhà nước; đơn vị sự nghiệp của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội.
    3. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu được tổ chức quản lý và hoạt động theo Luật Doanh nghiệp."
    Do vậy, công ty cổ phần 51% vốn nhà nước không áp dụng mức lương tối thiểu trên.
    Thứ 2 theo mình biết nguồn lương chi trả cho bộ phận này là ngân sách nhà nước. Công ty cổ phần 51% vốn sở hữu nhà nước theo mình không sử dụng vốn ngân sách nhà nước để chi trả lương. do vậy không thuộc đối tượng được tăng lương trên!
     
    #4
  5. hminh2005

    hminh2005 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    25
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    Ðề: Lương cơ bản tăng lên 1.050.000d, tăng 25% luong. Tìm hiểu về vấn đề này như thế nào?

    Các bạn cho hỏi khi tăng lương cơ bản thế này thì lương hưu đang nhận sẽ được tính như thế nào ?
    Ví dụ: Trước khi về hưu có hệ số là 5, tổng lương được nhận là 8tr/tháng. Về hưu nhận 75% là 6tr. Vậy theo lương mới thì sẽ được bao nhiêu ?

    Thanks
     
    #5

Chia sẻ trang này