Thủ tục khi thêm ngành nghề trong GPDKKD để nộp lên cơ quan thuế?

• Thread starter lehoangoanh
  • Ngày gửi
lehoangoanh

lehoangoanh

Guest
6/7/10
40
0
6
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi:
Công ty em vừa bổ sung một số ngành nghề trong giấy phép đăng kí kinh doanh và đã được cấp giấy phép đăng kí kinh doanh mới. Bây giờ em lên đăng kí với cơ quan thuế cần những giấy tờ gì ạ?
Ngoài Tờ khai điều chỉnh đăng kí thuế mẫu 08/MST và Giấy phép ĐKKD mới được cấp (bản sao) thì còn cần công văn hay giấy tờ gì không ạ?
Em cảm ơn anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ðề: Thủ tục khi thêm ngành nghề trong GPDKKD để nộp lên cơ quan thuế?

Các anh chị cho em hỏi:
Công ty em vừa bổ sung một số ngành nghề trong giấy phép đăng kí kinh doanh và đã được cấp giấy phép đăng kí kinh doanh mới. Bây giờ em lên đăng kí với cơ quan thuế cần những giấy tờ gì ạ?
Ngoài Tờ khai điều chỉnh đăng kí thuế mẫu 08/MST và Giấy phép ĐKKD mới được cấp (bản sao) thì còn cần công văn hay giấy tờ gì không ạ?
Em cảm ơn anh chị nhiều!
Chỉ cần như dòng màu đỏ là được rồi bạn nhé !
Mẫu 08/MST lập 2 bản nộp cho CQ Thuế chụp dấu và DN mang về lưu 1 bản.

donotbeshy

donotbeshy

Trung cấp

Không bít có ai còn theo dõi đề tài này không ?=> Nếu có thì giúp em vấn đề này !

Bên em đang mở thêm 1 VPDD mới , nhưng hoạch toán phụ thuộc, đơn giản là để trưng bày sản phẫm

Lại càng không thay đổi ngành nghề gì thêm trong giấy phép đăng ký kinh doanh

Mở cùng địa bàn ( cùng phường luôn ) , em ở Đồng Nai

=> Mọi người cho em biết là có cần phải lên SKH & DT không
=> Nộp những hồ sơ nào cho cơ quan thuế, thời hạn trong bao lâu

---------------------------------------------------------------------

Hôm qua em có lên sở KH&DT hỏi thì họ bảo em đem GPDKKD lên rồi họ hướng dẫn cho làm ( Tức là : đăng ký lại GPKD theo mẫu mới của năm 2011, mà công ty em thành lập vào 10/03/2010, theo mà hóa nghành mới), em có hỏi thêm : có Nghị Định hay công văn gì không , họ bảo về Dowload ND 43/2010, và công văn 8311 về xem => Em đọc xong Công Văn 8311, thì

4. Đối với những doanh nghiệp đã đăng ký trước ngày Nghị định số 43/2010/NĐ-CP có hiệu lực: Theo quy định tại khoản 4 Điều 6 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP thì những doanh nghiệp đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế trước ngày Nghị định này có hiệu lực không bắt buộc phải thực hiện thủ tục đổi sang Giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp. Doanh nghiệp sẽ được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp khi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp. Do vậy, khi doanh nghiệp tiến hành đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh hướng dẫn doanh nghiệp ghi và mã hóa ngành, nghề đăng ký kinh doanh theo Điểm 3 nêu trên.

=> Đọc xong em thấy Chuyên viên hướng dẫn họ nói vô lý quá, giờ em đang thắc ,không biết em nghĩ sai hay hay Chuyên viên sai

Em gửi kèm Nghị Định 43 và công văn số 8311

View attachment BỘ KẾ HOẠCH VÀ ĐẦU TƯ công văn 8311.doc
View attachment Nghị Định 43.2010.doc

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Không bít có ai còn theo dõi đề tài này không ?=> Nếu có thì giúp em vấn đề này !

Bên em đang mở thêm 1 VPDD mới , nhưng hoạch toán phụ thuộc, đơn giản là để trưng bày sản phẫm

Lại càng không thay đổi ngành nghề gì thêm trong giấy phép đăng ký kinh doanh

Mở cùng địa bàn ( cùng phường luôn ) , em ở Đồng Nai

=> Mọi người cho em biết là có cần phải lên SKH & DT không
=> Nộp những hồ sơ nào cho cơ quan thuế, thời hạn trong bao lâu

Trường hợp của bạn cần phải làm hồ sơ (thông báo thay đổi) theo điều 33_Nghị định 43/2010,để thành lập địa điểm kinh doanh hoăc VPDD => bạn phải đến Sở KH-DT.

Sau khi Sở KH-DT ghi nhận thay đổi DKKD (mở thêm VPDD, DDKD) vào giấy phép thì bạn tiếp tục làm mẫu 08-MST + bản sao Giấy Đăng ký doanh nghiệp (là chứng nhận DKKD cũ đã được đổi tên)
Hôm qua em có lên sở KH&DT hỏi thì họ bảo em đem GPDKKD lên rồi họ hướng dẫn cho làm ( Tức là : đăng ký lại GPKD theo mẫu mới của năm 2011, mà công ty em thành lập vào 10/03/2010, theo mà hóa nghành mới), em có hỏi thêm : có Nghị Định hay công văn gì không , họ bảo về Dowload ND 43/2010, và công văn 8311 về xem => Em đọc xong Công Văn 8311, thì

4. Đối với những doanh nghiệp đã đăng ký trước ngày Nghị định số 43/2010/NĐ-CP có hiệu lực: Theo quy định tại khoản 4 Điều 6 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP thì những doanh nghiệp đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế trước ngày Nghị định này có hiệu lực không bắt buộc phải thực hiện thủ tục đổi sang Giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp. Doanh nghiệp sẽ được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp khi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp. Do vậy, khi doanh nghiệp tiến hành đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh hướng dẫn doanh nghiệp ghi và mã hóa ngành, nghề đăng ký kinh doanh theo Điểm 3 nêu trên.

=> Đọc xong em thấy Chuyên viên hướng dẫn họ nói vô lý quá, giờ em đang thắc ,không biết em nghĩ sai hay hay Chuyên viên sai

Những chổ xanh có gạch chân bên trên có nghĩa:
Khi DN bạn đã được cấp giấy chứng nhận DKKD trước ngày nghị định 43 có hiệu lực thì không bắt buộc phải đổi sang giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp (theo ND43) nhưng sau ngày ND43 có hiệu lực, nếu DN có bất kỳ sự thay đổi nào về đăng ký kinh doanh (thay đổi về vốn, thành viên, ngành nghề, địa điểm,....) thì DN phải thực hiện theo Điểm 3 trên (mã hóa ngành nghề khi có bất kỳ thay đổi nào chứ không phải khi có thay đổi ngành nghề thì mới mã hóa) và DN sẽ được cấp giấy Đăng ký doanh nghiệp (thay cho giấy chứng nhận DKKD cũ) số giấy Đăng ký doanh nghiệp cũng chính là MST của doanh nghiệp ==> bắt buộc phải thay đổi con dấu của DN.

Lưu ý thêm: nhớ lấy dấu cũ đóng hết các sổ sách trước khi bị thay đổi dấu mới.

donotbeshy

donotbeshy

Trung cấp

Hôm nay em đang làm thủ tục, khi nào xong em sẽ post lên cho mọi ngươì cùng tham khảo

Thân !

H

bên mình cũng bổ sung thêm nghành nghề KD và thây đổi Giám đốc cty. nhưng bạn tư vấn luật bên mình bảo chỉ cần gi chỉ tiêu 17 trong mẫu 08-MST về thay đổi thông tin GĐốc thôi. Như vậy có đúng không ạ ? và nếu phải ghi cả chi tiêu bổ sung nghành nghề thì gi chỉ tiêu và thông tin đăng ký cũ như thế nào? vì thông tin đăng ký ngành nghề trong GPKD cũ bên mìh rất dài

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

bên mình cũng bổ sung thêm nghành nghề KD và thây đổi Giám đốc cty. nhưng bạn tư vấn luật bên mình bảo chỉ cần gi chỉ tiêu 17 trong mẫu 08-MST về thay đổi thông tin GĐốc thôi. Như vậy có đúng không ạ ? và nếu phải ghi cả chi tiêu bổ sung nghành nghề thì gi chỉ tiêu và thông tin đăng ký cũ như thế nào? vì thông tin đăng ký ngành nghề trong GPKD cũ bên mìh rất dài

Họ tư vấn cũng có lý đó (nếu DN bạn thay đổi ngành KD chính), vì thay đổi ngành nghề được ghi nhận vào chỉ tiêu [8] trên mẫu 08-MST là thay đổi Ngành nghề kinh doanh chính.

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn

Bạn cần phải ghi cụ thể mọi thông tin thay đổi trên đăng ký kinh doanh. Nếu cơ quan thuế không được thông báo về sự khác biệt giữa từng lần thay đổi ĐKKD, hóa đơn bán ra có liên quan đến những ngành nghề mới bổ sung có thể sẽ được liệt vào vòng "soi xét" khi quyết toán thuế.

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng

Các anh chị cho em hỏi:
Em cảm ơn anh chị nhiều!
bạn ơi trường hợp bổ sung thêm ngành nghề thì lập tờ khai mẫu 08 như thế nào đó, bên mình hôm nay mới lấy đăng ký kinh doanh thay đổi( bổ sung thêm ) nhưng phần chỉ tiêu, thông tin đăng ký cũ, thông tin đăng ký mới thì mình chưa biết ghi thế nào, mọi người ai biết thì bảo mình với nhé
cảm ơn mọi người!

pamoem

pamoem

Sơ cấp
5/10/10
23
0
6
36
HCM

HƯỚNG DẪN:
1. Cột (1): Chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế.
2. Cột (2): Ghi lại nội dung thông tin đã kê khai trong lần đăng ký thuế gần nhất.
3. Cột (3): Ghi chính xác chỉ tiêu mới thay đổi.
* Các chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế :
Chỉ tiêu 1.Tên chính thức
Chỉ tiêu 2. Tên giao dịch
Chỉ tiêu 3. Địa chỉ trụ sở
Chỉ tiêu 4. Địa chỉ nhận thông báo thuế
Chỉ tiêu 5. Quyết định thành lập
Chỉ tiêu 6. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
6a. Số :
6b. Ngày cấp :
6c. Cơ quan cấp :
Chỉ tiêu 7. Đăng ký xuất nhập khẩu
Chỉ tiêu 8. Ngành nghề kinh doanh
Chỉ tiêu 11.Vốn điều lệ
Chỉ tiêu 12.Tài khoản Ngân hàng, kho bạc
Chỉ tiêu 13.Loại hình kinh tế
Chỉ tiêu 14. Hình thức hạch toán về kết quả kinh doanh
- Độc lập
- Phụ thuộc
Chỉ tiêu 16. Thông tin về đơn vị chủ quản
16a. Mã số thuế :
16b. Tên đơn vị chủ quản
16c. Địa chỉ trụ sở chính :
Chỉ tiêu 17.Thông tin chủ doanh nghiệp
17a. Tên chủ doanh nghiệp :
17b. Số CMND của chủ DN :
17c. Số điện thoại liên lạc của chủ DN :
17d. Địa chỉ liên lạc :
Chỉ tiêu 18. Các loại thuế phải nộp
Chỉ tiêu 19. Thông tin về các đơn vị liên quan:
- Có đơn vị thành viên
- Có văn phòng đại diện, đơn vị sự nghiệp trực thuộc
- Có đơn vị trực thuộc
- Có hợp đồng với nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài
- Có kho hàng trực thuộc
- Có hoạt động liên danh, liên kết
Chỉ tiêu 20a. Tên giám đốc :
Chỉ tiêu 21.Tình trạng trước khi tổ chức, sắp xếp lại doanh nghiệp (Nếu có)
- Sáp nhập doanh nghiệp
- Hợp nhất doanh nghiệp
- Tách doanh nghiệp
- Chia doanh nghiệp
- Khác

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng

cảm ơn bạn pamoem!

mình đã làm và nộp mẫu 08 cho trường hợp cụ thể của mình (bổ sung thêm ngành) như thế này và đã OK
cột chỉ tiêu ghi: Bổ sung ngành
cột thông tin đăng ký cũ ghi: Không
cột thông tin đăng ký mới ghi: Bổ sung mã: ( ghi mã mình đã bổ sung)

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định

cảm ơn bạn pamoem!

mình đã làm và nộp mẫu 08 cho trường hợp cụ thể của mình (bổ sung thêm ngành) như thế này và đã OK
cột chỉ tiêu ghi: Bổ sung ngành
cột thông tin đăng ký cũ ghi: Không
cột thông tin đăng ký mới ghi: Bổ sung mã: ( ghi mã mình đã bổ sung)
ghi vào chỉ tiêu nào vậy bạn

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi

Thay đổi ĐKKD từ ngày 26/12 vậy mà đến hôm nay 8/1 trên trang web của thuế thông tin vẫn chưa được update? lên trên thuế nộp mẫu 08 họ bảo về phòng ĐKKD bảo họ chuyển thông tin lên thuế? về phòng ĐKKD hỏi chuyên viên họ bảo cứ chờ, chờ được thì chờ ko chờ được thì thôi? ức chế thế, vẫn cái bà đút tiền đấy. Bạn nào biết thời gian thông tin được update giữa cơ quan thuế và phòng ĐKKD là bao nhiêu ngày không? tớ sốt ruột quá, còn bao nhiêu thứ phải nộp

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Thay đổi ĐKKD từ ngày 26/12 vậy mà đến hôm nay 8/1 trên trang web của thuế thông tin vẫn chưa được update? lên trên thuế nộp mẫu 08 họ bảo về phòng ĐKKD bảo họ chuyển thông tin lên thuế? về phòng ĐKKD hỏi chuyên viên họ bảo cứ chờ, chờ được thì chờ ko chờ được thì thôi? ức chế thế, vẫn cái bà đút tiền đấy. Bạn nào biết thời gian thông tin được update giữa cơ quan thuế và phòng ĐKKD là bao nhiêu ngày không? tớ sốt ruột quá, còn bao nhiêu thứ phải nộp
Tham khảo:
Nghị định 43/2010
Điều 31. Cung cấp thông tin về nội dung đăng ký doanh nghiệp
1. Định kỳ vào tuần thứ hai hàng tháng, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh gửi danh sách kèm thông tin về các doanh nghiệp đã đăng ký trong tháng trước đó đến cơ quan quản lý ngành kinh tế kỹ thuật cùng cấp,...

Theo quy định trên, đối chiếu với trường hợp của bạn => phải chờ thêm ít ngày nữa rồi ... !

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn

Bạn có thể nói rõ nội dung thay đổi DKKD là gì không? Việc cập nhật thông tin giữa cơ quan ĐKKD và cơ quan thuế trên thực tế chỉ mất tối đa 02 ngày. Tuy nhiên, với khối lượng công việc hiện tại, việc "quên" chuyển thông tin từ phía ĐKKD là chuyện hoàn toàn có thể xảy ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA