Đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh

• Thread starter huyentrang148
  • Ngày gửi
H

huyentrang148

Sơ cấp
23/9/13
29
0
1
TP HCM
Theo thông tư mới thì các đơn vị phải nộp Đăng ký giảm trừ gia cảnh theo mẫu 16/ĐK - TNCN.
trong năm 2013, Công ty mình có đăng ký giảm trừ gia cảnh rồi. Các anh chị cho mình hỏi, theo luật thuế mới áp dụng từ ngày 1/7/2013 thì Công ty mình ko có ai phải đóng thuế TNCN. Vậy thì bây giờ mình có cần phải đăng ký giảm trừ gia cảnh nữa hay ko?
Mẫu đăng ký này cần đăng ký mấy lần trong năm?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh

Theo thông tư mới thì các đơn vị phải nộp Đăng ký giảm trừ gia cảnh theo mẫu 16/ĐK - TNCN.
trong năm 2013, Công ty mình có đăng ký giảm trừ gia cảnh rồi. Các anh chị cho mình hỏi, theo luật thuế mới áp dụng từ ngày 1/7/2013 thì Công ty mình ko có ai phải đóng thuế TNCN. Vậy thì bây giờ mình có cần phải đăng ký giảm trừ gia cảnh nữa hay ko?
Mẫu đăng ký này cần đăng ký mấy lần trong năm?
GT gia cảnh Đăng ký một lần thôi không đăng ký lại, trừ trường hợp chuyển sang làm Cty khác

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

GT gia cảnh Đăng ký một lần thôi không đăng ký lại, trừ trường hợp chuyển sang làm Cty khác
Chuyển sang CTY khác cũng không phải làm thủ tục đăng ký NPT, chỉ cần cung cấp cho CTY mới bản photocopy đã đăng ký ở CTY cũ thôi. VB nào quy định bảo đăng ký lại khi chuyển sang CTY khác vậy?

G

GZun

Sơ cấp
25/12/13
27
0
1
Hà Nội

Chị ơi cho em hỏi với ạ.

Em mới chuyển sang làm các thủ tục về thuế ở Cty. Em có hỏi chị công ty làm trước em về cái đăng ký người phụ thuộc. Chị ý có nói các năm trước chưa đăng ký với thuế, chỉ cần 1 bản lưu đăng ký người phụ thuộc ở công ty thôi. Nhưng em thấy như vậy không được hợp lý lắm. Nên em hỏi
1) Bây giờ em làm mẫu 16/ĐK-TNCN cho toàn bộ Anh/ Chị em có người phụ thuộc và nộp lại được không? hay là chỉ làm những trường hợp có bé sinh năm 2013 thôi ạ. Vì hạn nộp đến 31/12/2013 thôi nên em hơi rối trong việc này chị chỉ giúp em với ạ.

Em cám ơn nhiều nhiều.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Chị ơi cho em hỏi với ạ.

Em mới chuyển sang làm các thủ tục về thuế ở Cty. Em có hỏi chị công ty làm trước em về cái đăng ký người phụ thuộc. Chị ý có nói các năm trước chưa đăng ký với thuế, chỉ cần 1 bản lưu đăng ký người phụ thuộc ở công ty thôi. Nhưng em thấy như vậy không được hợp lý lắm. Nên em hỏi
1) Bây giờ em làm mẫu 16/ĐK-TNCN cho toàn bộ Anh/ Chị em có người phụ thuộc và nộp lại được không? hay là chỉ làm những trường hợp có bé sinh năm 2013 thôi ạ. Vì hạn nộp đến 31/12/2013 thôi nên em hơi rối trong việc này chị chỉ giúp em với ạ.

Em cám ơn nhiều nhiều.
Em đăng ký lại vẫn được, làm cho tất cả những ai có NPT, ko phân biệt sinh trước hay trong 2013.

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội

Chuyển sang CTY khác cũng không phải làm thủ tục đăng ký NPT, chỉ cần cung cấp cho CTY mới bản photocopy đã đăng ký ở CTY cũ thôi. VB nào quy định bảo đăng ký lại khi chuyển sang CTY khác vậy?

Em đọc trong thông tư 111/2013 thấy viết thế này chị ạ:

"i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này."

Chị bichvan.tax06 ơi, cho em hỏi chút:

Về hồ sơ chứng minh người phụ thuộc thì mình có cần phải nộp cho cơ quan thuế k chị? hay mình chỉ lưu ở công ty thôi ạ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Em đọc trong thông tư 111/2013 thấy viết thế này chị ạ:

"i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này."

Chị bichvan.tax06 ơi, cho em hỏi chút:

Về hồ sơ chứng minh người phụ thuộc thì mình có cần phải nộp cho cơ quan thuế k chị? hay mình chỉ lưu ở công ty thôi ạ?
Sorry nhé!Đoạn của TT mới này mình bỏ sót. Theo TT cũ (trc 1/7/2013) thì không.

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Sorry nhé!Đoạn của TT mới này mình bỏ sót. Theo TT cũ (trc 1/7/2013) thì không.

Bây giờ sang năm 2014 trước khi quyết toán năm 2013 em đăng ký MST cá nhân cho người lao đông trong năm 2013 được không chị ?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Bây giờ sang năm 2014 trước khi quyết toán năm 2013 em đăng ký MST cá nhân cho người lao đông trong năm 2013 được không chị ?
Cứ làm rồi nộp trong vòng vài ngày có MST lấy MST quyết thuế TNCN năm 2013

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Cứ làm rồi nộp trong vòng vài ngày có MST lấy MST quyết thuế TNCN năm 2013
Cam ơn a, nhưng mà khổ nổi cứ nhập trong PM 2.5 thì không bị lỗi nhưng khi kết xuất ra để nộp cho cơ quan thuế thì cứ bị lỗi phông chữ, mặc dù đã làm đủ cách, máy tính đã cài bảng mã TCVN3

H

hangnic

Guest
29/10/07
0
0
0
39
Hà Nội

Dùng unikey bạn ạ. Mình nộp 3-5 ngày sau là có MST cho người lao động thôi. Tớ vừa làm xong.

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

Thế có phải nộp bản giấy sau khi được cấp MST cho người lao động không?

N

Nicolemac

Sơ cấp
14/11/13
10
0
1
TP.HCM

Mọi người ơi cho mình hỏi
Năm rồi QT thuế ko có mẫu 05-3/BK-TNCN, nhưng năm nay có mẫu này, các bạn cho mình hỏi có cần thiết làm mẫu này ko, công ty mình có 2500 trong đó hết 1900 là có người phụ thuộc rồi, có mấy người cũ đã phát sinh lâu rồi. Bây giờ phải ghi hết vô hay sao.
Mong các bạn giúp đỡ
Cám ơn

Đính kèm

• 7. Bang ke 05-3 BK-TNCN.doc
    48 KB · Lượt xem: 13
Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA