Xuất hóa đơn khi thi công xong công trình như thê nào?

• Thread starter valentine1011
  • Ngày gửi
volethanh83

volethanh83

Sơ cấp
2/6/10
41
0
6
41
Tien Giang
Ðề: Xuất hóa đơn khi thi công xong công trình như thê nào?

Công ty mình cũng đã gặp trường hợp này rồi, nghĩa là chủ đầu tư ( nhà nước ) ký hợp đồng, thi công hoàn thành xong, bên mình cũng tập hợp chi phí đầy đủ hết vào công trình thì đến cuối cùng họ lại yêu cầu chỉ xuất hđơn chỉ 50% giá trị hợp đồng, còn 50% họ không lấy mình giải quyết sao thì tuỳ...nói chung trước mắt thì mình lời khoản thuế GTGT, nhưng mà hồ sơ sổ sách không ổn...có điều mình thoả thuận được là điều chỉnh lại khối lượng nghiệm thu, và giá trị hợp đồng phù hợp 50% hoá đơn xuất...

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Công ty mình cũng đã gặp trường hợp này rồi, nghĩa là chủ đầu tư ( nhà nước ) ký hợp đồng, thi công hoàn thành xong, bên mình cũng tập hợp chi phí đầy đủ hết vào công trình thì đến cuối cùng họ lại yêu cầu chỉ xuất hđơn chỉ 50% giá trị hợp đồng, còn 50% họ không lấy mình giải quyết sao thì tuỳ...nói chung trước mắt thì mình lời khoản thuế GTGT, nhưng mà hồ sơ sổ sách không ổn...có điều mình thoả thuận được là điều chỉnh lại khối lượng nghiệm thu, và giá trị hợp đồng phù hợp 50% hoá đơn xuất...

Thế thì quá tốt, tuy nhiên chưa đủ, nếu các lần thanh toán qua ngân hàng của bên chủ đầu tư cho cty bạn đều qua Ngân hàng thì bạn để lại dấu tích rồi. Thuế kiểm tra không tha cho bạn đâu, còn nếu thanh toán bằng tiền mặt thì quá 20 triệu/lần, phần thuế GTGT cũng không có lời đâu, trả lại Nhà nước đó!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

hic. hic. Cũng phục mấy bác nhà nước quá nhỉ. Chỉ đòi hóa đơn 50% thui thì ... các bác bỏ tiền túi ra giải ngân? Bái phục bái phục.

M

minhnaba

Guest
24/8/12
1
0
0
37
Hoàng Mai, Hà Nội

Các a chị ah, em muốn hỏi là ví dụ như công ty em có hợp đồng công trình xây dựng hoàn thành là 100tr, vậy khi viết hoá đơn là 70tr cho khách hàng còn 30 tr phần nhân công có phải viết không ah, em mong anh chị chỉ giúp em với ah?

Vấn đề này bạn cần phải suy xét thật kỹ.
Nhưng dù sao đã ký hợp đồng rồi thì phải xuất hóa đơn.
Thân chào bạn.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Với 100 kh kiểu j cũng co khách như thế này. Công ty j mà lại lấy HD GTGT có 1 nửa như vậy, làm khó nhau quá. Hợp đồng thì 10tr, mà xuất hoá đơn lại 5tr. thì rõ ràng tội đâu bên bạn chịu, bên thuế quy là trốn thuế.
Bên họ đã tt đủ thì bạn cương quyết xuất đủ 10tr đi, ko thì bảo họ làm lại hợp đồng.

chuẩn đấy, dựa vào hợp đồng là cách giải quyết an toàn hơn là ngồi nghĩ cách đối phó giải quyết mấy chục % ko viết hd kia...

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Re: Ðề: Xuất hóa đơn khi thi công xong công trình như thê nào?

Cái này tuỳ thuộc vào thoả thuận giữa hai bên theo hợp đồng tổng giá trị công trình là 100tr thì phải xuất cả 100tr chứ. Trong xây dựng ít khi nguời ta tách vật liệu và nhân công lắm. Thông thường ghi chung là giá trị xây lắp công trình thôi. Tuy nhiên khách hàng yêu cầu thì mình xem xét xử lý giúp họ thôi

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Các a chị ah, em muốn hỏi là ví dụ như công ty em có hợp đồng công trình xây dựng hoàn thành là 100tr, vậy khi viết hoá đơn là 70tr cho khách hàng còn 30 tr phần nhân công có phải viết không ah, em mong anh chị chỉ giúp em với ah?

Bạn phải xem hợp đồng ký với họ là như thế nào, từ đó căn cứ vào hợp đồng mà ghi nhận doanh thu.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Re: Ðề: Xuất hóa đơn khi thi công xong công trình như thê nào?

Cái này tuỳ thuộc vào thoả thuận giữa hai bên theo hợp đồng tổng giá trị công trình là 100tr thì phải xuất cả 100tr chứ. Trong xây dựng ít khi nguời ta tách vật liệu và nhân công lắm. Thông thường ghi chung là giá trị xây lắp công trình thôi. Tuy nhiên khách hàng yêu cầu thì mình xem xét xử lý giúp họ thôi
Các bạn quên một điều: Trong xây lắp thường giữa hợp đồng ban đầu với nghiệm thu công trình hoàn thành khác nhau vì thế căn cứ để viết HĐ thừng là các bảng nghiệm thu khối lượng hoàn thành

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA