Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế GTGT

• Thread starter Oem
  • Ngày gửi
O

Oem

Guest
20/3/06
25
0
1
Ha Noi
Tôi mới chuyển sang làm việc ở 1 Ban quản lý dự án, trước đây có 1 người làm rồi, khi tôi sang làm thì thấy tiền thuế GTGT báo cáo hàng tháng lệch với số thuế GTGT trên sổ sách, kiểm tra lại chứng từ thì thấy do báo cáo thuế hàng tháng bị thiếu nên mới bị lệch. Bây giờ muốn điều chỉnh lại thì phải làm như thế nào? Nhờ các ban giúp đỡ.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Các hóa đơn thiếu bạn có thể bổ sung cho báo cáo tháng này. Những hóa đơn nào không quá hạn 3 tháng thì bạn được khấu trừ còn nếu quá hạn vẫn kê lên nhưng không được đưa vào chi phí.
Thân

K

KIEUCHINH

Guest
8/5/06
33
0
0
HoChiMinh
MINA nói:
Các hóa đơn thiếu bạn có thể bổ sung cho báo cáo tháng này. Những hóa đơn nào không quá hạn 3 tháng thì bạn được khấu trừ còn nếu quá hạn vẫn kê lên nhưng không được đưa vào chi phí.
Thân

Theo Mina la đúng rồi, nhưng nói chính xác là là Không được khấu trừ thuế đầu vào cho những hóa đơn quá hạn 3 tháng tính từ ngày trên HĐ phát hành. Nghĩa là không tách ra 133, mà vào trọn cho cả 62* or 64*

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Theo bạn Kiều Trinh là chính xác đó Oem ạ! "Không được khấu trừ thuế đầu vào cho những hóa đơn quá hạn 3 tháng tính từ ngày trên HĐ phát hành."

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Oem nói:
Tôi mới chuyển sang làm việc ở 1 Ban quản lý dự án, trước đây có 1 người làm rồi, khi tôi sang làm thì thấy tiền thuế GTGT báo cáo hàng tháng lệch với số thuế GTGT trên sổ sách, kiểm tra lại chứng từ thì thấy do báo cáo thuế hàng tháng bị thiếu nên mới bị lệch. Bây giờ muốn điều chỉnh lại thì phải làm như thế nào? Nhờ các ban giúp đỡ.
Thanks

Trường hợp của bạn là sổ chi tiết 133 đúng. Tờ khai thuế bị sót ===> Số dư trên TK 133 > số thuế GTGT cuối kỳ trên BCthuế.

- Nếu các hoá đơn bị sót đó còn thời gian đưa vào báo cáo thuế thì đưa vào ===> Cuối tháng hiện tại : Số trên BC thuế = số dư TK 133
- Nếu có các hoá đơn bị quá hạn và phải đưa tất cả vào phí thì:
Làm bút toán điều chỉnh N642,641,627... C 133 : Số tiền thuế của HĐ quá hạn.

D

dat1978

Guest
6/6/06
4
0
0
42
Hà nội
Làm sao lại thế?

Theo mình có hai hướng giải quyết:

1, Để tránh bị phạt, bạn nên thương lượng với khách hàng để làm thủ tục huỷ hoá đơn và xuất lại hoá đơn cho khách hàng này
2, Các bạn phải tìm lý do chính đáng để giải thích cho cơ quan thuế. Nếu có thể nên tham khảo ý kiến của người trực tiếp quản lý công ty mình về thủ tục giải quyết vấn đề này. Nếu các bạn có quan hệ tốt chắc cơ quan thuế sẽ giúp đỡ.

Nếu giải thích hoá đơn đó là hoá đơn đi đường thì có hợp lý không?
Vì theo mình thì hàng tháng các bạn phải báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan Thuế mà.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
dat1978 nói:
Theo mình có hai hướng giải quyết:

1, Để tránh bị phạt, bạn nên thương lượng với khách hàng để làm thủ tục huỷ hoá đơn và xuất lại hoá đơn cho khách hàng này
2, Các bạn phải tìm lý do chính đáng để giải thích cho cơ quan thuế. Nếu có thể nên tham khảo ý kiến của người trực tiếp quản lý công ty mình về thủ tục giải quyết vấn đề này. Nếu các bạn có quan hệ tốt chắc cơ quan thuế sẽ giúp đỡ.

Nếu giải thích hoá đơn đó là hoá đơn đi đường thì có hợp lý không?
Vì theo mình thì hàng tháng các bạn phải báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan Thuế mà.

Bạn post nhầm địa chỉ rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA