Có hạch toán doanh thu và ghi hóa đơn đối với hàng tiêu dùng nội bộ?

• Thread starter tonhuxuan
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Xin lỗi nhá! Sao bạn cứ thích lôi cái Sách hướng dẫn đó ra thế nhỉ? Bạn đã kịp đọc Thông tư 120/2003/TT-BTC và những bài mình viết chưa? Làm kế toán cũng cần cái đầu để suy nghĩ chứ! Suốt ngày lôi sách ra không sợ là con mọt sách sao?

Song Huong nói:
Sách Chế độ kế toán doanh nghiệp (hướng dẫn theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC) trang 408, 409 có hướng dẫn
Trả lương cho công nhân viên, người lao động
Nợ 334/ Có 522, 3331.
Truờng hợp tiêu dùng nội bộ:
Nợ 623, 627, 641, 642.../Có 512.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Xin lỗi nhá! Sao bạn cứ thích lôi cái Sách hướng dẫn đó ra thế nhỉ? Bạn đã kịp đọc Thông tư 120/2003/TT-BTC và những bài mình viết chưa? Làm kế toán cũng cần cái đầu để suy nghĩ chứ! Suốt ngày lôi sách ra không sợ là con mọt sách sao?
Bó tay, xin lỗi bạn vậy. Câu trước với câu sau mâu thuẫn lung tung. Lúc thí 120 xưa rồi, lúc thì theo 120. không biết cái đầu bạn có bình thường không. Con bò cũng cần cái đầu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ớ thế nó xưa thì nó không còn tác dụng à? Thông tư 120/2003/TT-BTC đâu có mâu thuẫn với Quyết định 15/2006/QĐ-BTC? Thế bạn định tranh luận cái gì khi nó không mâu thuẫn? Nực cười nhỉ!
Song Huong nói:
Bó tay, xin lỗi bạn vậy. Câu trước với câu sau mâu thuẫn lung tung. Lúc thí 120 xưa rồi, lúc thì theo 120. không biết cái đầu bạn có bình thường không. Con bò cũng cần cái đầu.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Sao mà ỏm tỏi thế nhì??????

Nếu là doanh nghiệp sản xuất nước, mấy thùng nước đem ra cho cán bộ công nhân viên trong nội bộ uống thì cứ xuất hóa đơn bán hàng theo giá bán lẻ, có thuế má đàng hoàng, khi xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu thuế GTGT đầy đủ, hóa đơn đỏ các đơn vị (hoặc phòng hành chính) lưu trữ để thanh toán như một khoản chi phí mua ngoài thông thường, hạch toán chi phí và kê thuế đầu vào.

Cách làm này sẽ rất phù hợp cho cách doanh nghiệp đang sử dụng phần mềm bán hàng, phần mềm kế toán. Còn vấn đề giá cao giá thấp đâu có quan trọng lắm vì đây là khoản chi phí quản lý, tỷ trọng nhỏ.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Mà theo em thì cứ lấy hóa đơn mua nước vào mà ghi nhận chi phí. Đâu cần phải nhập vào rùi xuất ra cho rắc rối.
Sorry HyperVN: Chỗ bạn ấy kinh doanh chứ không sản xuất.
Chúc Tu Anh và Songhuong vui vẻ

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
home_star nói:
Mà theo em thì cứ lấy hóa đơn mua nước vào mà ghi nhận chi phí. Đâu cần phải nhập vào rùi xuất ra cho rắc rối.

Làm sao khi nhập vào biết được đồng nào mua mắm đồng nào mua tương???

home_star nói:
Sorry HyperVN: Chỗ bạn ấy kinh doanh chứ không sản xuất.

Kinh doanh hay sản xuất thì cũng thế thôi, nếu đã là mặt hàng tiêu dùng thì coi như xuất bán bình thường và ghi nhận chi phí bình thường, phần khai thuế thì đầu ra = đầu vào luôn nên không ảnh hưởng gì tới doanh nghiệp cả.

S

Song Huong

Cao cấp
Mình nghĩ những gì trao đổi trên diễn đàn này về đề tài này đầy đủ rồi các bạn ạ.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Kế toán bảo đồng nào mua mắm thì đồng ấy mua mắm, bảo đồng nào mua tương thì đồng ấy mua tương.
Em cũng nghĩ đề tài này như vậy đủ rồi.
Stop, no table !

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hay thật, đang tranh luận "vào cầu" thì lại bắt stop là thế nào nhỉ? Tranh luận tốt mà.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Thấy ầm ĩ quá sợ mất đoàn kết thì em stop vậy thôi.
Tiếp nhà, trở lại với đề bài:
tonhuxuan nói:
công ty mình kinh doanh nước uống. khi nhận hoá đơn đầu vào, mình hạch toán: N156/C111. vậy khi xuất dùng nội bộ mình hạch toán như thế nào. có phải chỉ xác định giá vốn là N632/C156 không. có người hướng dẫn mình là phải xác định cả doanh thu. nhưng chẳng lẽ mình lại viết hoá đơn cho chính công ty mình. hơn nữa mình cũng chẳng biết tính doanh thu như thế nào trong trường hợp này.
các bạn giúp mình nhé.
1. Có xuất HĐ : cả nhà đều đồng ý.
2. Ghi nhận doanh thu và giá vốn: Ai đồng ý giơ tay lên.

Ngoài ra còn cái cách mà em nói ấy: Bạn làm kế toán ở công ty kinh doanh nước, vậy thì có thể lấy được 1 HĐ mua vào vài chục bình nước làm HĐ đầu vào cho công ty không (tiền nước uống trong 1 quí chẳng hạn).
Ghi nhận luôn:
Nợ TK 642
Nợ TK 133
Có TK 111

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Hôm nay em mới trở lại đọc bài này và thấy các bác tranh luận rất hay, em nghĩ nên tiếp tục đề tài này. Em xin đứng về bên phía không hạch toán doanh thu nội bộ, bởi em có một lý do rất hay mà em cảm thấy không nói ra thì khó chịu :
He he ;
- Ai cho phép hạch toán vào 512 ? (giọng ồm ồm).
- 7 nguyên tắc cơ bản của kế toán đâu rồi ?
- Tài khoản 512 mang tên là doanh thu bán hàng nội bộ ; tức là khoản doanh thu do các đơn vị nội bộ cung cấp lao vụ, hàng hóa cho nhau cho nhau. Cẩn phải hiểu rõ cái đó
- Còn trường hợp này là "nạp nén nổ xả" giống như một con người làm sao các bác lại dám cho vào doanh thu và xác định giá vốn. Khi các bác làm như vậy, tính quản trị của báo cáo tài chính sẽ bị giảm đi
Thôi dài dòng, làm cái ví dụ cho dễ hiểu: Các bác phân biệt là : em có cái bánh, em cho chị ruột em thì gọi là 512, còn em ăn luôn, không cho ai thì là 642, kiểu kiểu vậy ..............Mẹ em có hỏi thì mẹ cũng phân biệt được rõ.:bigok:
Tú anh đúng, Song Hương suýt đúng
:bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA