Hạch toán chi phí lương CN khi tạm ngưng sản xuất

• Thread starter ToDucThanh
  • Ngày gửi
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Nhân đây các bác cho em hỏi cái này với.
cty em chu yếu là kinh doanh dịch vụ, nhưng có một nhà máy sx, nhưng không hoạt động thường xuyên, khi nào có đơn hàng thì mới hoạt động sx thôi.
vậy khi có hàng sx thì em hạch toán chi phí lương công nhân vào 622 và khấu hao nhà xưởng vào 627 để tính giá thành, vậy khi không có đơn hàng sx thi mình hạch toán cp lương cn và khoản khấu hao này vào 642 có được không các bác?
mong các bác chỉ giúp.
cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thotrang4820

Guest
29/3/06
15
0
0
Ha Noi
Khi không vào sx và công nhân trực tiếp sx đc nghỉ à. Vậy mình có thể hạch toán vào tk chi phí trả trước, trích trc các khoản chi phí và hàng tháng phân bổ cho các đối tượng 621,622,627 như thường kỳ sản xuất.

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Khoản trích trước chi phí nghỉ phép theo quy định là số ngày công được nghỉ phép trong năm, không nhớ rõ bao nhiêu này, còn thực tế không hoạt động thì không phải là nghĩ phép, bạn xem lại nhé.

Khi không hoạt động tiền lương không được trích trước, nhưng khấu hao thì vẫn được tính vì trong năm có hoạt động mà.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
đúng vậy nhà máy không sx nhưng vẫn phải thanh toán lương cho công nhân chứ, (nếu không thì họ bỏ mình thì sao đây?), nhưng những tháng đó mình thanh toán lương theo lương thời gian, còn khi có sx thì mình thanh toán lương thời gian + sản phẩm khoán.
Như vậy thì mình hạch toán nư thế nào đây mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp.
cảm ơn rất nhiều!

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Lương công nhân có biên chế ( hợp là CNV của doanh nghiệp ) khi ngừng sản xuất phải trả 100% lương và đến công cty để làm việc để có sự phân bổ và điều tiết công việc theo thỏa thuận . trường hợp tạm ngưng không đến công ty thì được trả 70% lương cơ bản theo hợp đồng đã ký ! Lương này bạn có thể cho vào chi phí khác 811 hoặc 242 sau đó phân bổ .

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
nếu vậy thì chi phí khấu hao TSCĐ trong thời gian máy không hoạt động có được tính không nhỉ ? vì mình nghĩ là máy móc không hoạt động thì không phải tính khấu hao. tỷ lệ thời gian không hoạt động có nằm trong định mức nào không khi tính khấu hao ? bác nào từng có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ với anh em nhé .

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
chi phí khấu hao TSCĐ trong thời gian máy không hoạt động có được tính không nhỉ ?
Chi phí khấu hao trong năm tài chính được tính vào chi phí và chi phí chờ phân bổ (có thể phân bổ hết trong năm tài chính).

R

radioworm

Guest
17/8/10
3
0
0
44
Vũng Tàu
Cám ơn chủ topic co cau hỏi hay. Mình cũng đang vướng vấn đế này. Nhân tiện các Bác có kinh nghiệm cho em hỏi thêm là khi có sản xuất thì tính lương sản phẩm (làm bao nhiêu ăn bao nhiêu), khi ngưng sản xuất thì tính lương thời gian có được không vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA