Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán?

  • Thread starter Hoang Le Binh
  • Ngày gửi

21468 lượt xem

H

Hoang Le Binh

Sơ cấp
6/12/10
54
2
6
Hà Nội
Đơn vị tôi giám đốc yêu cầu xây dựng định mức để khoán văn phòng phẩm, định mức đã xây xong và bắt đầu khoán đối với các phòng, ban, bây giờ đến lượt phòng TCKT ra thông báo về cách thanh toán tới các phòng, em yêu cầu hàng tháng các phòng mang hoá đơn về phòng CTKT để thanh toán, nếu trị giá trên 200k thì phải có HĐơn đỏ, họ bảo thế thì phải tính thuế họ thiệt, em mệt mỏi quá, em làm theo luật kế toán chứ có khó khăn gi đâu.
Trước đây cơ quan mua VPP về nhập kho, làm hợp đồng & thanh lý HĐồng, lấy HĐơn rồi chuyển khoản, bây jo để tiết kiệm nên giám đốc y cầu khoán theo điịnh mức, lại thêm nhiều việc cho phòng TCKT chúng em. Có đơn vị nào đã thực hiện khoán rồi cho em xin ít cao kiến, các sư phụ cho em mấy lới khuyên để em ra được cái thông báo cho các phòng sao cho thuận tiện cả đôi bên.
Cám ơn gia đình WEBKETOAN
 
  • Like
Reactions: Lưu Đức Việt
T

tudomuonnam

Sơ cấp
23/3/09
4
0
0
41
vnfhmgk,g
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

Trước tiên, bạn đã có quy chế chi tiêu nội bộ được duyệt và gởi KBNN chưa. Nếu chưa có thì xây dựng Quy chế chi tiêu nội bộ, nếu lạc hậu thì điều chỉnh.

Nếu đã có quy chế chi tiêu nội bộ gởi KBNN thì thanh toán các chế độ theo khoán thì không cần hoá đơn. Ví dụ VPP, cơ quan tôi khoán 15.000đ/cán bộ/tháng. Thì hàng quý các phòngcó thể đi mua và mang hoá đơn về thanh toán. Hoặc lập danh sách ký nhận nhận tiền VPP. Thế thôi, khi thanh toán với KBNN thì họ lôi quy chế chi tiêu ra, nếu không vượt mức đã ký thì họ chấp nhận.
Tương tự đi công tác cũng thế. Đi Hà Nội, đi lẻ tiền thuê phòng là 700k/ngày. Nếu bạn ở KS ít hơn, bạn có thể về thanh toán giá 700k (ghi trong giấy đề nghị thanh toán là tiền nghỉ KS theo khoán) thế là xong. Mắc gì thanh theo hoá đơn thấp hơn hoặc mua hoá đơn.
 
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
100
48
HCM city
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

- Khoán định mức sử dụng cho các khoa phòng thì hợp lý, mỗi ngày hoặc hết hàng thì khoa phòng xuống kho lãnh hàng theo định mức được duyệt thì ok ---> cái này đòi hỏi phải tổ chức kho, sổ sách đàng hoàng
- Nếu khoán định mức cho các khoa phòng, cho khoa phòng tự đi mua về thanh toán thì phòng tài chính có kiểm tra được việc mua hàng này có xảy ra không? cuối kỳ có kiểm tra được số tồn ở các khoa phòng không? ---> vậy là vai trò phòng tài chính chỉ là người đi trả tiền, người đi thanh toán
 
H

Hoang Le Binh

Sơ cấp
6/12/10
54
2
6
Hà Nội
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

Thực ra khi xây dựng định mức phòng HCQT đã căn cứ vào mức sử dụng vpp của những năm trước, số cbnv của từng phòng,số lượng bệnh
nhân điều trị tại khoa... Để tính định mức sử dụng
vpp trong tháng. Vi dụ mỗi cbnv được khoán định mức 18.000d/ tháng còn vpp phục vụ người bệnh tính riêng
Hôm nay minh yêu cầu các phòng thanh toan theo quý, hết quý mang hoá đơn đỏ về phòng tckt để thanh toán, nếu giá trị dưới 200 k thì chấp nhận hoá đơn bán lẻ, mình đang lo thế thì họ xé ra làm nhiều khoản dưới 200 k thì chêt, cuối năm quyết toán liệu kho bac họ có thắc mắc.
 
  • Like
Reactions: Lưu Đức Việt
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
100
48
HCM city
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

Quan niệm mà hóa đơn có giá trị dưới 200k thì chấp nhận hóa đơn bán lẻ là quan điểm vô cùng lạc hậu. Quan điểm của tôi là có hóa đơn GTGT (hóa đơn do Cục Thuế phát hành) nội dung rõ ràng, hợp lý thì thanh toán.
Thông tư 153/2010/TT-BTC - Điều 16 chương III có nói: "Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn. " ---> vì vậy dưới 200k vẫn có thể lấy hóa đơn GTGT được nhé
 
H

Hoang Le Binh

Sơ cấp
6/12/10
54
2
6
Hà Nội
Re: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

Ok các bạn cho mình hỏi, mua vật tư hàng hoá trị giá bao nhiu trở lên thì phải có báo giá, như đơn vị mình hôm nọ phòng HCQT mang hoá đơn lên thanh toán mua giường gỗ, ghế ngồi phục vụ người bệnh trị giá 3tr đồng nhưng báo giá chỉ có một cái duy nhất là có dấu công ty và MST còn lại 2 cái là hoá đơn bán lẻ thay báo giá không có dấu má gì.
mua giường,ghế mình cho vào Muc:6550.6552 có hợp lý không?
 
C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
47
28
Chốn thiên đường
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

Riềng các khoản VPP bao nhiêu tiền ít hay nhiều bạn vẫn phải lấy báo giá nhé. Còn về khoán VPP theo định mức sử dụng thì bạn yêu cầu hóa đơn đỏ. Nếu bạn khoán định mức tháng và đã đưa vào quy chế chỉ cần trả tiền cho họ hàng tháng không cần hóa đơn làm chi.
 
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
540
17
18
Góc phố dịu dàng
Ðề: Re: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

các bạn cho mình hỏi, mua vật tư hàng hoá trị giá bao nhiu trở lên thì phải có báo giá
Mua vật tư thì đều phải lấy báo giá của ít nhất là 3 nhà cung cấp để lựa chọn lấy 1, báo giá thì phải có dấu của đơn vị bán mới hợp lý chứ.
 
X

xuanytdp

Sơ cấp
26/9/10
12
0
1
Sơn La
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

Thế mới gọi là khoán, khi đã khoán theo định mức rồi nếu họ tiết kiệm được thì họ được hưởng còn nếu thiếu thì họ phải chịu, cơ quan mình cũng khoán mà có sao đâu./.
 
M

mualaphongdo

Sơ cấp
7/2/06
3
0
0
Hà Nội
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

Đã gọi là khoán chi thì: Chi thẳng tiền mặt cho người lao động không cần hóa đơn (nêu rõ mức khoán cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị).
 
H

HaiyenLS

Sơ cấp
10/9/11
13
0
0
Lạng Sơn
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

nếu khoán chi như vậy mà không lấy hoá đơn thì khi thanh toán với KBNN thì làm thế nào?
 
O

Oliverluu

Sơ cấp
27/11/13
5
0
1
30
Hà Nội
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán?

Anh/ Chị ơi cho em hỏi công ty ac đã xây dựng xong định mức khoán VPP, có thể cho em xin Bảng mẫu đó được ko? Sếp em vừa mới bắt em làm, nhưng em ko biết làm tnao? Ac giúp em với ?
 
M

mrhung780

Sơ cấp
26/11/13
11
0
1
Đồng Nai
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán?

Đầu năm khi được Sở tài chính ra quyết định cấp ngân sách, thì đơn vị phải lập quy chế chi tiêu nội bộ tại đơn vị mình. Đem cái quyết định cấp ngân sách của STC và bản quy chế chi tiêu nội bộ ra nộp tại KBNN, KBNN sẽ căn cứ vào đó để quyết toán cho bạn.
Nếu đơn vị áp dụng hình thức khoán cho một số mục được BTC cho phép khoán chi như vpp, công tác phí ... thì mức chi phải bằng hoặc thấp hơn Quy chế chi tiêu nội bộ. Hồ sơ quyết toán chỉ cần danh sách ký nhận tiền, phiếu chi (có đầy đủ chữ ký người nhận tiền, kế toán, thủ trưởng)
Nếu đơn vị ko áp dụng khoán, mà thanh toán thực tế thì mới cần hóa đơn nhé bạn.
Đối với các việc mua hàng thì từ 5tr trở lên cần 1 báo giá, từ 20tr trở lên cần 3 báo giá + quyết định chọn nhà cung cấp, từ 100tr trở lên cần 3 báo giá+qđ chon nhà cung cấp+chứng thư thẩm định giá.
 
Lưu Đức Việt

Lưu Đức Việt

Sơ cấp
18/7/18
2
0
1
31
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán ????

Thực ra khi xây dựng định mức phòng HCQT đã căn cứ vào mức sử dụng vpp của những năm trước, số cbnv của từng phòng,số lượng bệnh
nhân điều trị tại khoa... Để tính định mức sử dụng
vpp trong tháng. Vi dụ mỗi cbnv được khoán định mức 18.000d/ tháng còn vpp phục vụ người bệnh tính riêng
Hôm nay minh yêu cầu các phòng thanh toan theo quý, hết quý mang hoá đơn đỏ về phòng tckt để thanh toán, nếu giá trị dưới 200 k thì chấp nhận hoá đơn bán lẻ, mình đang lo thế thì họ xé ra làm nhiều khoản dưới 200 k thì chêt, cuối năm quyết toán liệu kho bac họ có thắc mắc.
nghe anh nói thì có vẻ anh làm trong môi trường bệnh viện.hiện nay em đang cần xây dựng định mức cho bệnh viện bên em, anh có thể cho em xin sdt để trao đổi được không ạ ? em cảm ơn anh nhé
 
Lưu Đức Việt

Lưu Đức Việt

Sơ cấp
18/7/18
2
0
1
31
Ðề: Khoán văn phòng phẩm theo định mức thanh toán?

Anh/ Chị ơi cho em hỏi công ty ac đã xây dựng xong định mức khoán VPP, có thể cho em xin Bảng mẫu đó được ko? Sếp em vừa mới bắt em làm, nhưng em ko biết làm tnao? Ac giúp em với ?
hóng em cũng đang cần
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK