Điều chỉnh sau QT thuế TNCN 2011

• Thread starter Xuandat
  • Ngày gửi
X

Xuandat

Trung cấp
14/7/09
74
2
8
44
Ngoc ha, Ba Dinh, HN
Chào cả nhà,

Bên mình sau QT thuế TNCN 2011 có nộp thừa. Mìn đuọc biết là sẽ bù trừ vào tháng sau đó. Nhưng mình không biết phải làm bút toán điều chỉnh thế nào cho khớp số liệu trên sổ sách và trên tờ khai.

Cả nhà giúp mình nhé

Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vinh Tit

Sơ cấp
22/10/08
44
0
0
Ha Noi
Ðề: Điều chỉnh sau QT thuế TNCN 2011

Mình được cán bộ thuế hướng dẫn là sau khi quyết toán thuế TNCN của năm, nếu số thuế đã nộp thừa vào NSNN thì làm thủ tục hoàn thuế chứ không được trừ vào số thuế phải nộp năm sau, nếu nộp thiếu thuế phải nộp thì nộp bổ sung trước thời hạn ngày 20/4.

X

Xuandat

Trung cấp
14/7/09
74
2
8
44
Ngoc ha, Ba Dinh, HN

Mình cũng hỏi cán bộ thuế chỗ mình thì lại bảo được bù trừ vào kỳ tiếp theo. Chả biêt thế nào cả. Bạn có biết thủ tục hoàn thuế TNCN của công ty thế nào ko?

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng

Mình cũng hỏi cán bộ thuế chỗ mình thì lại bảo được bù trừ vào kỳ tiếp theo. Chả biêt thế nào cả. Bạn có biết thủ tục hoàn thuế TNCN của công ty thế nào ko?
Mình làm thủ tục hoàn thuế TNCN rùi. và đã được nhận lại tiền hoàn thuế, xin chia sẻ 1 chút cho bạn nè:
Hồ sơ hoàn thuế gồm :
- Bộ hồ sơ quyết toán thuế TNCN 2011.( tờ khai và phụ lục, file đã nộp cho thuế )
- Giấy đề nghị hoàn thuế Mẫu số: 01/ĐNHT
(Ban hành kèm theo TT số 28/2011/T-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính)
- Thông báo đã nộp thuế( nếu nộp qua mạng)
- 12 tờ giấy nộp vào ngân sách nhà nước của 12 tháng trong năm 2011( photo, sếp ký sao y bản chính )
Đợi khoản 1 tuần. thì sẽ có công văn của cục thuế báo về.
Và sau đó mấy ngày thì nhận được tiền.
Chúc bạn làm tốt.

V

Vinh Tit

Sơ cấp
22/10/08
44
0
0
Ha Noi

Thuế TNCN nộp thừa là của cá nhân, công ty thực hiện hoàn thuế để trả cho cá nhân bạn nhé. Hồ sơ hoàn:
1. Quyết toán thuế bản gốc
2. Giấy nộp tiền bản photo công chứng
3. Đơn đề nghị hoàn theo mẫu 01 Thông tư 28
Nộp hồ sơ tại 1 cửa.
Ah, mình xin đính chính là thời hạn nộp số thuế nộp thiếu theo quyết toán năm là ngày 31/3 năm sau nhé.