Hạch toán nhập vào phần mềm ntn?

• Thread starter phuviet
  • Ngày gửi
P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
34
từ liêm - hà nội
Cty em có thuê làm thiết kế Web,số tiền để thiết kế Web là 4.000.000đ,đã thanh toán 50% trước nhưng ko có kèm theo chứng từ gì,bây giờ Web đã thiết kế xong,bên nhận thiết kế viết hóa đơn GTGT 4.000.000 và 1 HĐ thuê web hosting là 1.028.000 (cả VAT 10%) kèm theo 1 phiếu thu thanh toán nốt 50% số tiền thuê thiết kế còn lại.Em đang dùng phần mềm Misa 2012, em muốn nhập vào phần mềm thì em thực hiện ntn,và theo chứng từ nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

supportmisa

Sơ cấp
2/5/12
40
0
0
38
MISA
Ðề: hạch taón nhập vào phần mềm ntn?

Cty em có thuê làm thiết kế Web,số tiền để thiết kế Web là 4.000.000đ,đã thanh toán 50% trước nhưng ko có kèm theo chứng từ gì,bây giờ Web đã thiết kế xong,bên nhận thiết kế viết hóa đơn GTGT 4.000.000 và 1 HĐ thuê web hosting là 1.028.000 (cả VAT 10%) kèm theo 1 phiếu thu thanh toán nốt 50% số tiền thuê thiết kế còn lại.Em đang dùng phần mềm Misa 2012, em muốn nhập vào phần mềm thì em thực hiện ntn,và theo chứng từ nào?
Kính chào bạn phuviet!
Với trường hợp của Quý Công ty, bạn có thể hạch toán trên MISA SME.NET 2012 như sau:
1. Thanh toán 50% trước số tiền để thiết kế Web nhưng ko có kèm theo chứng từ:
Vào Nghiệp vụ\Ngân hàng\Séc, Ủy nhiệm chi: định khoản Nợ 331-Có 112 (nếu thanh toán qua Ngân hàng) hoặc vào Nghiệp vụ\Quỹ\Phiếu chi (nếu trả bằng Tiền mặt).
2. Tạo 2 mã hàng cho 2 gói Thiết kế Web và thuê web hosting:
Vào Danh mục\Vật tư,hàng hóa\Thêm, khai báo đầy đủ thông tin về mã, tên, Tính chấtLoại là "Dịch vụ".
3. Khi nhận được Hóa đơn của bên Thiết kế Web:
Bạn vô Nghiệp vụ\Mua hàng\Mua dịch vụ và hạch toán mua hàng cho 2 mã hàng, tiền thuế, thông tin hóa đơn. Hình thức là "Chưa thanh toán".
4. Đối với phiếu thu thanh toán nốt 50% số tiền thuê thiết kế còn lại:
Bạn thực hiện thanh toán tương tự bước 1.
5. Bước cuối cùng bạn vào Nghiệp vụ\Mua hàng\Đối trừ chứng từ, chọn đúng mã Nhà cung cấp này và tick chọn hóa đơn cùng với 2 chứng từ trả tiền tương ứng để thực hiện đối trừ là hoàn thành Nghiệp vụ này.
Chúc bạn luôn vui khỏe, thành công!

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
34
từ liêm - hà nội

chào bạn suppormisa! Mình có thể vào phân hệ mua hàng/mua dịch vụ để nhập HĐ thuê web hosting và nhập HĐ thuê thiết kế web 4.000.000 đó có kèm theo 1 chứng từ kà phiếu thu 50% còn lại được ko bạn?

S

supportmisa

Sơ cấp
2/5/12
40
0
0
38
MISA
Ðề: Hạch toán nhập vào phần mềm ntn?

Chào bạn Phuviet!
Bạn vui lòng thao tác như trả lời bên trên của MISA nhé.
1. Thanh toán 50% trước số tiền để thiết kế Web nhưng ko có kèm theo chứng từ:
Vào Nghiệp vụ\Ngân hàng\Séc, Ủy nhiệm chi: định khoản Nợ 331-Có 112 (nếu thanh toán qua Ngân hàng) hoặc vào Nghiệp vụ\Quỹ\Phiếu chi (nếu trả bằng Tiền mặt).
2. Tạo 2 mã hàng cho 2 gói Thiết kế Web và thuê web hosting:
Vào Danh mục\Vật tư,hàng hóa\Thêm, khai báo đầy đủ thông tin về mã, tên, Tính chất và Loại là "Dịch vụ".
3. Khi nhận được Hóa đơn của bên Thiết kế Web:
Bạn vô Nghiệp vụ\Mua hàng\Mua dịch vụ và hạch toán mua hàng cho 2 mã hàng, tiền thuế, thông tin hóa đơn. Hình thức là "Chưa thanh toán".
4. Đối với phiếu thu thanh toán nốt 50% số tiền thuê thiết kế còn lại:
Bạn thực hiện thanh toán tương tự bước 1.
5. Bước cuối cùng bạn vào Nghiệp vụ\Mua hàng\Đối trừ chứng từ, chọn đúng mã Nhà cung cấp này và tick chọn hóa đơn cùng với 2 chứng từ trả tiền tương ứng để thực hiện đối trừ là hoàn thành Nghiệp vụ này.
Không thể nhập chứng từ kèm theo như bạn miêu tả được ạ.
Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
V

vetnangcuoitroi123

Sơ cấp
27/10/11
7
0
1
Long An

Chào bạn support Misa!
Theo như trả lời của bạn ở mục 3:
" 3. Khi nhận được Hóa đơn của bên Thiết kế Web:
Bạn vô Nghiệp vụ\Mua hàng\Mua dịch vụ và hạch toán mua hàng cho 2 mã hàng, tiền thuế, thông tin hóa đơn. Hình thức là "Chưa thanh toán"."
Ở bước này mình chọn hình thức là chưa thanh toán thì sẽ định khoản là Có TK 331. Vậy mình định khoản là Nợ tài khoản nào nếu mình lấy web và hosting này về để bán lại cho khách hàng? Mình muốn định khoản vào giá vốn nhưng trong phân hệ này lại không thể hiện tài khoản 632. Vậy bạn hướng dẫn giúp mình để hạch toán vào giá vốn nhé.
Cảm ơn bạn rất nhiều!

S

supportmisa

Sơ cấp
2/5/12
40
0
0
38
MISA

Chào bạn support Misa!
Theo như trả lời của bạn ở mục 3:
" 3. Khi nhận được Hóa đơn của bên Thiết kế Web:
Bạn vô Nghiệp vụ\Mua hàng\Mua dịch vụ và hạch toán mua hàng cho 2 mã hàng, tiền thuế, thông tin hóa đơn. Hình thức là "Chưa thanh toán"."
Ở bước này mình chọn hình thức là chưa thanh toán thì sẽ định khoản là Có TK 331. Vậy mình định khoản là Nợ tài khoản nào nếu mình lấy web và hosting này về để bán lại cho khách hàng? Mình muốn định khoản vào giá vốn nhưng trong phân hệ này lại không thể hiện tài khoản 632. Vậy bạn hướng dẫn giúp mình để hạch toán vào giá vốn nhé.
Cảm ơn bạn rất nhiều!
Chào bạn vetnangcuoitroi123
Để thể hiện tài khoản giá vốn bạn vui lòng thực hiện thao tác như sau:
Vào hệ thống / tùy chọn/ chọn mục tùy chọn riêng/ bỏ chọn hạn chế tài khoản khi nhập chứng từ/ đồng ý
Sau đó bạn hạch toán lại là được nhé
Chúc thành công

V

vetnangcuoitroi123

Sơ cấp
27/10/11
7
0
1
Long An

Chào bạn vetnangcuoitroi123
Để thể hiện tài khoản giá vốn bạn vui lòng thực hiện thao tác như sau:
Vào hệ thống / tùy chọn/ chọn mục tùy chọn riêng/ bỏ chọn hạn chế tài khoản khi nhập chứng từ/ đồng ý
Sau đó bạn hạch toán lại là được nhé
Chúc thành công

Mình đã làm được rồi. Cảm ơn bạn supportmisa nhiều nhé!

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
36
Nghệ An
Chào bạn những hóa đơn tiền điện thoại thì mình hạch toán trong misa như thế nào bạn. mình vào thẳng nghiệp vụ chi tiền làm luôn nhưng luôn nhận được thông báo " số tiền thuế hạch toánkhông khớp bạn có muốn cất không". tks bạn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA