Chia sẻ kinh nghiệm quyết toán!!

• Thread starter MyLy
  • Ngày gửi
M

MyLy

Guest
11/6/06
2
0
0
41
TP.HCM
-:wall: Giúp em vớí!

Tuần tới, công ty em "bị:" quyết toán. thời gian khá dài ( từ năm 1999-2005)

Hiện tại cty em kế toán trưởng đã nghĩ việc, em mới ra trường, chưa có kinh nghiệm quyết toán thuế. anh chị nào cók inh nghiệm quyết toán xin tư vấn cho em nên chuẩn bị những gì?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bạn có thể nói rõ hơn được không.có phải là bị kiểm tra quyết toán không,mà sao lại từ năm 1999 đến 2005.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Quyết toán những 6 năm cơ à. Khổ thân cho Myly nhỉ. Kế toán trưởng nghỉ cũng đúng lúc quá ha. Không sao đâu bạn bởi vì người chịu trách nhiệm chính trên các báo cáo tài chính là kế toán trưởng. Nếu có gì xử phạt thì bạn cũng không phải là người chịu trách nhiệm chính. Vậy lúc này bạn hãy chuẩn bị tất cả số liệu sẵn ra: báo cáo tài chính, tờ khai thuế, tờ khai quyết toán thuế, các sổ sách và hóa đơn chứng từ giải trình cho các số liệu trong báo cáo và tờ khai.
Thuế thường soi nhiều đến các khoản liên quan đến doanh thu và chi phí bạn nên chuẩn bị số liệu cẩn thận nhé .
Nói chung cứ theo tinh thần như vậy nhé.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Chỉ quyết toán từ năm 2000 thôi bạn ơi. không có 1999 đâu.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyênvăn:
"Chỉ quyết toán từ năm 2000 thôi bạn ơi. không có 1999 đâu."
Có thể cho mình biết vì sao quyết toán từ năm 2000?

S

Song Huong

Cao cấp
tungson nói:
Chỉ quyết toán từ năm 2000 thôi bạn ơi. không có 1999 đâu.
Nên làm theo tungson, từ chối xuất trình chứng từ năm 1999. Vì luật không truy thu quá thời hạn 5 năm. Nhưng nhớ là phải khiêm tốn, thật thà, dũng cảm với các bác thuế vụ đấy nhé! Đừng có chứng tỏ là mình nắm luật, giỏi nghiệp vụ hơn họ.

Luật SỐ 09/2003/QH11 NGÀY 17 THÁNG 6 NĂM 2003 VỀ THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
...
Điều 27. Trách nhiệm và quyền hạn của cơ quan thuế trong việc giải quyết khiếu nại về thuế
...
4. Trong trường hợp phát hiện và kết luận có sự khai man thuế, trốn thuế hoặc nhầm lẫn về thuế, cơ quan thuế có trách nhiệm truy thu tiền thuế, tiền phạt hoặc hoàn trả tiền thuế trong thời hạn năm năm trở về trước, kể từ ngày kiểm tra phát hiện có sự khai man thuế, trốn thuế hoặc nhầm lẫn về thuế; trường hợp cơ sở kinh doanh không đăng ký thuế, kê khai thuế, nộp thuế thì thời hạn truy thu tiền thuế, tiền phạt được tính từ ngày cơ sở kinh doanh bắt đầu hoạt động.
...

Luật thuế GTGT số 57-L/CTN ngày 22/05/1997
Điều 24. Trách nhiệm và quyền hạn của cơ quan thuế trong việc giải quyết khiếu nại về thuế
...
4. Nếu phát hiện và kết luận có sự khai man, trốn thuế hoặc nhầm lẫn về thuế, cơ quan thuế có trách nhiệm truy thu tiền thuế, tiền phạt hoặc hoàn trả tiền thuế trong thời hạn 05 năm trở về trước, kể từ ngày kiểm tra phát hiện có sự khai man, trốn thuế hoặc nhầm lẫn về thuế. Trường hợp cơ sở kinh doanh không đăng ký kê khai, nộp thuế thì thời hạn truy thu tiền thuế, tiền phạt kể từ khi cơ sở kinh doanh bắt đầu hoạt động.
...
Chúc bạn vui, khoẻ.

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Không truy thu quá 5năm là đúng rồi,nhưng năm 2000 cũng không được truy thu đấy.Hi..Hi......có đúng vậy không bạn Xuanhuong?!!

S

Song Huong

Cao cấp
Ngphuocthien nói:
Không truy thu quá 5năm là đúng rồi,nhưng năm 2000 cũng không được truy thu đấy.Hi..Hi......có đúng vậy không bạn Xuanhuong?!!

Thời điểm xác định đơn vị có nhầm lẫn về thuế tính từ ngày hết hạn nộp quyết toán thuế năm đến ngày ngày kiểm tra phát hiện có sự nhầm lẫn về thuế. Từ 31/03/2006 trở về 31/03/2001 là 05 năm. Như vậy từ năm 2000 trở về trước, nếu doanh nghiệp có nhầm lẫn về thuế cũng không bị truy thu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA