em hỏi về kế toán cho văn phòng đại diện

• Thread starter duo
  • Ngày gửi
D

duo

Guest
25/12/05
3
0
0
hanoi
công ty em trong hcmc có mở văn phòng đại diện tại hn và tuyển em vào làm kế toán
trước đây em làm kế toán doanh nghiệp nên chả bít cái văn phòng đại diệnt hì tổ chức làm thế nào
các anh chị có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp em cách tổ chức kế toán với
em xin cảm ơn nhìu nhìu
ps : quên, nghe nói công ty mẹ trong hcmc còn không có kế toán, chỉ đăng ký kinh doanh trong hcmc, còn hoạt động đầu tư thì ở thanh hoá, có đại diện ngoài hn để làm việc với các bộ/ban/ngành. em mà làm cả thì ... khoai quá :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Theo Mình được biết mọi phát sinh đều chuyển về Cty để báo cáo.
VPDD chỉ để giới thiệu và quảng cáo sản phẩm thôi, không được phép mua bán.
Bạn tham khảo thêm Luật thương mại nhé
Chúc bạn thành công!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi nhánh được phép sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ. Văn phòng đại diện thì không được phép, nó chỉ là địa điểm giao dịch cho công ty mà thôi.

Sthuy nói:
VPDD vói chi nhánh có khác nhau ko?

T

Thu Asia

Guest
Những hoạt động, nhiệm vụ của VP đại diện được quy định trong quyêt định thành lập or mở VP đại diện. Tùy theo từng loại nghành nghề mà VP đại diện có thể được hoạt động theo quyết định:Thông thường thì các VP đại diện chỉ là địa điểm giao dichj của cty mẹ nhưng hiện nay tùy theo từng loại hình dịch vụ mà VP đại diện có những nhiệm vụ riêng:
có 1số, tôi nói có 1số thôi nhé , theo tôi đang làm và được biết trên thực tế VP đại diện hoạt động như 1Chi nhánh.
ví dụ cho VP đại diện Chuyển phát nhanh: được thay mặt Cty phát triển hoạt động, thu nhận thêm khách hàng mới, nhận cviệc và thực hiện nó trên địa bàn mình hđộng, thu nhận doanh thu, cái chung của VP đại diện là họ ko nộp thuế tại địa phương hđ mà xác định số thuế cần phải nộp kèm theo số liệu về cty mẹ, doanh thu được giữ lại và chỉ phải nộp xx% thu nhập về cty.
ví dụ cho 1số VP khác: được kinh doanh dưới sự ủy quyền của cty mẹ......
Nói chung Bạn xem cụ thể VP mình được có những quyền lợi, nghĩa vụ gì để áp dụng cho đúng. Chúc thành công

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
duo nói:
công ty em trong hcmc có mở văn phòng đại diện tại hn và tuyển em vào làm kế toán
trước đây em làm kế toán doanh nghiệp nên chả bít cái văn phòng đại diệnt hì tổ chức làm thế nào
các anh chị có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp em cách tổ chức kế toán với
em xin cảm ơn nhìu nhìu
ps : quên, nghe nói công ty mẹ trong hcmc còn không có kế toán, chỉ đăng ký kinh doanh trong hcmc, còn hoạt động đầu tư thì ở thanh hoá, có đại diện ngoài hn để làm việc với các bộ/ban/ngành. em mà làm cả thì ... khoai quá :wall:

Khoai với lúa gì đâu, có cơ hội thì cư thử sức đi. Càng làm càng giỏi mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA