A
Ðề: Thi tuyển công chức thuế năm 2012!
Ông B là công dân Việt Nam làm việc trong một công ty cổ phần trong năm tính thuế có tài liệu sau:
Thu nhập trong 7 tháng làm việc ở Việt Nam:
- Tiền lương trước khi trừ bảo hiểm bắt buộc: 100 triệu đồng. Phí bảo hiểm bắt buộc ông B phải nộp đã được doanh nghiệp trừ vào lương: 6 triệu đồng.
- Tiền lương tăng thêm do làm việc ngoài giờ hành chính so với tiền lương chính: 12 triệu đồng
- Phụ cấp trách nhiệm: 15 triệu đồng.
- Tiền bồi thường bảo hiểm thân thể nhận được từ một công ty bảo hiểm: 30 triệu đồng
- Tiền nhuận bút do xuất bản một tập hồi ký sau khi đã khấu trừ thuế tại NXB: 18 triệu đồng.
- Giải thưởng một cuộc thi trên truyền hình sau khi đã khấu trừ thuế: 55 triệu đồng.
- Nhận thừa kế từ cha mẹ đẻ một căn nhà trị giá 2 tỷ đồng. Sau khi nhận thừa kế, Ông B bán căn nhà mình đang ở được 1,5 tỷ đồng. Ông không có hồ sơ xác định được giá vốn căn nhà này.
- Thu nhập trong thời gian 5 tháng lao động ở nước ngoài sau khi đã nộp thuế ở nước ngoài theo thuế suất 10% là 180 triệu đồng. Nước này chưa ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần với Việt Nam.
- Ông B có nuôi 2 con đang học đại học, không có thu nhập và một ông bác ruột hết tuổi lao động không nơi nương tựa, không có thu nhập. Ông bác này sống cùng với ông B (có xác nhận của UBND phường)
Yêu cầu: Xác định thuế TNCN ông B phải nộp và còn phải nộp sau khi quyết toán thuế năm. Biết rằng số thuế thu nhập từ tiền lương mà công ty này đã khấu trừ và nộp đối với thu nhập của ông B là 6 triệu đồng.
Bài làm:
TH1: Chưa ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần
- Xác định thuế TNCN từ tiền lương tiền công:
+ Thu nhập từ tiền lương, tiền công = 100+15+180/0.9=315tr
+ Các khoản giảm trừ = 6+48+1.6*3*12= 111,6tr
+ Thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công = 315-111.6= 203,4 tr
Vậy thuế TNCN từ tiền lương, tiền công là: 60*5%+(120-30)*10%+(203,4-120)*15%= 21,51tr
- Xác định thuế TNCN từ nhuận bút:
Thu nhập tính thuế từ nhuận bút = (18-10*5%)/(1-5%)-10= 8,421tr
Thuế TNCN từ nhuận bút = 8,421*5%= 0,421tr
-Xác định thuế TNCN từ trúng thưởng:
Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng = ((55-10*10%)(1-10%)-10=50tr
Thuế TNCN từ trúng thưởng = 50*10%= 5tr
- Xác định thuế TNCN từ chuyển giao bất động sản:
Thuế TNCN từ chuyển giao bất động sản = 1.500*2%= 30tr
- Tổng số thuế TNCN ông B phải nộp trong năm là: 21,51+0,421+5+30tr= 56,931tr
Số thuế TNCN ông B đã nộp = 6+0,421+5= 11,421tr
Vậy số thuế TNCN ông B còn phải nộp sau khi quyết toán thuế năm: 56,931- 11,421= 45,51tr
TH2: Ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần
TH1: Chưa ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần
- Xác định thuế TNCN từ tiền lương tiền công:
+ Thu nhập từ tiền lương, tiền công = 100+15+180/0.9=315tr
+ Các khoản giảm trừ = 6+48+1.6*3*12= 111,6tr
+ Thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công = 315-111.6-20= 183,4 tr
Vậy thuế TNCN từ tiền lương, tiền công là: 60*5%+(120-30)*10%+(183,4-120)*15%= 18,51tr
- Xác định thuế TNCN từ nhuận bút:
Thu nhập tính thuế từ nhuận bút = (18-10*5%)/(1-5%)-10= 8,421tr
Thuế TNCN từ nhuận bút = 8,421*5%= 0,421tr
-Xác định thuế TNCN từ trúng thưởng:
Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng = ((55-10*10%)(1-10%)-10=50tr
Thuế TNCN từ trúng thưởng = 50*10%= 5tr
- Xác định thuế TNCN từ chuyển giao bất động sản:
Thuế TNCN từ chuyển giao bất động sản = 1.500*2%= 30tr
- Tổng số thuế TNCN ông B phải nộp trong năm là: 18,51+0,421+5+30tr= 53,931tr
Số thuế TNCN ông B đã nộp = 6+0,421+5= 11,421tr
Vậy số thuế TNCN ông B còn phải nộp sau khi quyết toán thuế năm: 53,931- 11,421= 42,51tr
Ông B là công dân Việt Nam làm việc trong một công ty cổ phần trong năm tính thuế có tài liệu sau:
Thu nhập trong 7 tháng làm việc ở Việt Nam:
- Tiền lương trước khi trừ bảo hiểm bắt buộc: 100 triệu đồng. Phí bảo hiểm bắt buộc ông B phải nộp đã được doanh nghiệp trừ vào lương: 6 triệu đồng.
- Tiền lương tăng thêm do làm việc ngoài giờ hành chính so với tiền lương chính: 12 triệu đồng
- Phụ cấp trách nhiệm: 15 triệu đồng.
- Tiền bồi thường bảo hiểm thân thể nhận được từ một công ty bảo hiểm: 30 triệu đồng
- Tiền nhuận bút do xuất bản một tập hồi ký sau khi đã khấu trừ thuế tại NXB: 18 triệu đồng.
- Giải thưởng một cuộc thi trên truyền hình sau khi đã khấu trừ thuế: 55 triệu đồng.
- Nhận thừa kế từ cha mẹ đẻ một căn nhà trị giá 2 tỷ đồng. Sau khi nhận thừa kế, Ông B bán căn nhà mình đang ở được 1,5 tỷ đồng. Ông không có hồ sơ xác định được giá vốn căn nhà này.
- Thu nhập trong thời gian 5 tháng lao động ở nước ngoài sau khi đã nộp thuế ở nước ngoài theo thuế suất 10% là 180 triệu đồng. Nước này chưa ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần với Việt Nam.
- Ông B có nuôi 2 con đang học đại học, không có thu nhập và một ông bác ruột hết tuổi lao động không nơi nương tựa, không có thu nhập. Ông bác này sống cùng với ông B (có xác nhận của UBND phường)
Yêu cầu: Xác định thuế TNCN ông B phải nộp và còn phải nộp sau khi quyết toán thuế năm. Biết rằng số thuế thu nhập từ tiền lương mà công ty này đã khấu trừ và nộp đối với thu nhập của ông B là 6 triệu đồng.
Bài làm:
TH1: Chưa ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần
- Xác định thuế TNCN từ tiền lương tiền công:
+ Thu nhập từ tiền lương, tiền công = 100+15+180/0.9=315tr
+ Các khoản giảm trừ = 6+48+1.6*3*12= 111,6tr
+ Thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công = 315-111.6= 203,4 tr
Vậy thuế TNCN từ tiền lương, tiền công là: 60*5%+(120-30)*10%+(203,4-120)*15%= 21,51tr
- Xác định thuế TNCN từ nhuận bút:
Thu nhập tính thuế từ nhuận bút = (18-10*5%)/(1-5%)-10= 8,421tr
Thuế TNCN từ nhuận bút = 8,421*5%= 0,421tr
-Xác định thuế TNCN từ trúng thưởng:
Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng = ((55-10*10%)(1-10%)-10=50tr
Thuế TNCN từ trúng thưởng = 50*10%= 5tr
- Xác định thuế TNCN từ chuyển giao bất động sản:
Thuế TNCN từ chuyển giao bất động sản = 1.500*2%= 30tr
- Tổng số thuế TNCN ông B phải nộp trong năm là: 21,51+0,421+5+30tr= 56,931tr
Số thuế TNCN ông B đã nộp = 6+0,421+5= 11,421tr
Vậy số thuế TNCN ông B còn phải nộp sau khi quyết toán thuế năm: 56,931- 11,421= 45,51tr
TH2: Ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần
TH1: Chưa ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần
- Xác định thuế TNCN từ tiền lương tiền công:
+ Thu nhập từ tiền lương, tiền công = 100+15+180/0.9=315tr
+ Các khoản giảm trừ = 6+48+1.6*3*12= 111,6tr
+ Thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công = 315-111.6-20= 183,4 tr
Vậy thuế TNCN từ tiền lương, tiền công là: 60*5%+(120-30)*10%+(183,4-120)*15%= 18,51tr
- Xác định thuế TNCN từ nhuận bút:
Thu nhập tính thuế từ nhuận bút = (18-10*5%)/(1-5%)-10= 8,421tr
Thuế TNCN từ nhuận bút = 8,421*5%= 0,421tr
-Xác định thuế TNCN từ trúng thưởng:
Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng = ((55-10*10%)(1-10%)-10=50tr
Thuế TNCN từ trúng thưởng = 50*10%= 5tr
- Xác định thuế TNCN từ chuyển giao bất động sản:
Thuế TNCN từ chuyển giao bất động sản = 1.500*2%= 30tr
- Tổng số thuế TNCN ông B phải nộp trong năm là: 18,51+0,421+5+30tr= 53,931tr
Số thuế TNCN ông B đã nộp = 6+0,421+5= 11,421tr
Vậy số thuế TNCN ông B còn phải nộp sau khi quyết toán thuế năm: 53,931- 11,421= 42,51tr
Sửa lần cuối:

