Thi tuyển công chức thuế năm 2012!

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
T

thanhuekt

Sơ cấp
4/10/11
27
0
0
Hà Nội
Ðề: Thi tuyển công chức thuế năm 2012!

phù, nhận được giấy báo rùi :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tqvtbqn

Trung cấp
30/8/12
61
0
0
33
quang nam

các bạn giải giùm mình bài này nha:
công ty du lịch Thiên Sơn (Hà Nội) thực hiện hợp đồng du lịch với công ty du lịch Indoneseia theo hình thức trọn gói cho 100 khách trong thời gian 5 ngày tại VN, tổng số tiền thanh toán 80000USD. Công ty Thiên Sơn chi trả toàn bộ vé máy bay, chi phí ăn ở và thăm quan theo chương trình thoả thuận trong hợp đồng, trong đó chi phí ăn, ở và thăm quan tại VN là 35000USD, chi Uphí vé máy bay từ Indonesia sang VN và ngược lại là 25000USD. Tỷ giá 1USD = 20000 đồng VN.Giá tính thuế GTGT của dịch vụ du lịch theo hợp đồng là:
a.363,636tr đ
b.818,182tr đ
c.1tỷ đ
d.1,1tỷ đ
theo mình là a

theo mình là a.................................

đáp án C đó bạn ~~ mấy trang đầu của topic có giải đấy

duongminhvuongAOF

duongminhvuongAOF

Trung cấp
26/6/12
178
0
0
Thái Bình

Click here to enlarge Nguyên văn bởi sinhaof Click here to enlarge
Đề bài: ông C là người nước ngoài, độc thân, làm việc cho 1 dn tại VN, năm 2009 là năm đầu tiên ông C đến VN, đã có mặt ở việt nam trong năm này là 160 ngày (từ 1/5/2009 đến 31/12/2009), thu nhập từ tiền luơgn tháng cảu ông là 50.000.000 đ, sang năm 2010, từ ngày 1/1/2010 đến 30/4/2010, ông có mặt ở việt năm 30 ngày, thu nhập lương tháng của ông là 55tr đông.
yêu câu: tính số thuế tncn của ông C phải nộp trong năm tính thuế đầu tiên và năm tính thuế tiếp theo là bao nhiêu. (biết rằng NN IEÄT NAM không có chính sách miễn giảm thuế tncn để chống suy thoái kinh tế trong năm 2009)
Em làm thế có ổn không đại ca
like mạnh... hehehe.... 1 mem ghê gớm ẫn dật giờ đã lộ diện... (P/s: đừng kiu đại ka... nghe giang hồ bà con chém chết nhé... )

Thân !!!

Năm tính thuế thứ nhất được xác định từ ngày 1/5/2009 đến 30/4/2010:
Số thuế TNCN ông C phải nộp là (50+55)-48=57*5%=2.85tr
Năm tính thuế thứ 2 được xác định từ ngay 1/1/2010 đến 31/12/2010:
Số thuế cá nhân ông C phải nộp là 55*0.2=11tr Do là cá nhân không cư trú
Vì năm thứ nhất ông C đã nộp thuế TNCN từ 1/1/2010 đến 30/4/2010 nên số thuế TNCN ông C được trừ là
(2.85/12)*4=0.95tr
Vậy số thuế ông C phải nộp năm tính thuế tiếp theo là 11-0.95=10,05tr

MÌNH KO HIỂU CHỖ:Số thuế TNCN ông C phải nộp là (50+55)-48=57*5%=2.85tr
TẠI SAO LẠI NHÂN VỚI 5% NHỈ?
áp dụng biểu thuế toàn phần năm đối với cá nhân cư trù thì dưới 60tr thì phải nhân với 5%. bạn mở luật thuế xem biểu thuế toàn phần năm với tháng như thế nào nhé

duongminhvuongAOF

duongminhvuongAOF

Trung cấp
26/6/12
178
0
0
Thái Bình

Nhờ mọi người post dùm biểu thuế lũy tiến từng phần và biểu thuế suất toàn phần mà mọi người sử dụng khi làm bài tập với, sao mình học trong nghị định thì thấy khác và một số tài liệu trên mạng ghi thực hiện từ ngày 1.1.2012 thì có biểu thuê lũy tiến lại khác. Và nếu bt ko ghi năm nào mà chỉ ghi trong năm cá nhân có thu nhập thì mình phải áp dụng bảng nào. Hay tất cả đều áp dụng một bảng thôi, và mọi người sư dụng bảng nào cho mình ý kiến với, Thanks nhiều
sử dụng trong luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/Qh12 bạn nhé. còn thông tư thì là 84-2008/TT-BTC xem hướng dẫn chi tiết

duongminhvuongAOF

duongminhvuongAOF

Trung cấp
26/6/12
178
0
0
Thái Bình
P

phi thi thanh hien

Sơ cấp
8/8/12
21
0
0
34
thạch thất - hà nội

cả nhà ơi cho mình hỏi: Trong thông tư 129 phần thuế gtgt phần quy định nơi nộp thuế có nói: Người nộp thuế kê khai, nộp thuế theo phương pháp khấu trừ có cơ sở sản xuất hạch toán kinh doanh phụ thuộc đóng trên địa bàn tỉnh thành phố trực thuộc trung ương khác với tỉnh, thành phố nơi đóng trụ sở chính thì phải nộp thuế gtgt tại địa phương nơi có cơ sở sản xuất và địa phương nơi đóng trụ sở chính.

trong đấy họ có giải thích trường họp:cơ sở sản xuất hạch toán phụ thuộc có hạch toán kế toán thì phải nộp tại địa phương nơi sản xuất còn trong trường hợp k hạch toán kế toán thì họ k nói cụ thể la nộp ở đâu.
bạn nào hiểu giải thích giúp mình với.thanks

rubbytin

rubbytin

Cao cấp
20/8/12
299
0
0
Đà nẵng

mọi người ơi, QLNN kinh tế là chuyên đề 16, QLNN về tài chính là chuyên đề 17. Em phân vân vì có 2 chuyên đề 17. Một là QLNN về tài chính công, và một là QLNN về tài chính tiền tệ. Vậy học cái nào đây mọi người

H

hongnhung01121987

Trung cấp
17/8/12
69
0
6
36
Tiền Giang
Ðề: Thi tuyển công chức Chuyên viên làm công nghệ thông tin năm 2012 -Chi Cục thuể

hok biết các bạn ntn nhưng riêng mình thì thấy lương như vậy cũng dc rùi. hjhj.

M

maitrinhxuanmy

Trung cấp
25/5/12
58
0
6
34
TP. Vung Tau

cả nhà giải giúp mấy câu trắc nghiệm này:
1/ từ ngày 01/01/2009, khi bán hàng ghi thuế suất cao hơn quy định mà CSKD chưa tự điều chỉnh, cơ quan thuế kiểm tra và phát hiện thì xử lý như sau:
a. Được lập lại hoá đơn mới theo đúng thuế suất quy định
b. Phải kê khai, nộp thuế theo mức thuế suất ghi trên hoá đơn
c. phải kê khai, nộp thuês theo mức thuế suất quy định
d. không phải kê khai, nộp thuế
2/ Từ ngày 01/01/2009, khi CQT thanh tra, kiểm tra thuế phát hiện trường hợp hoá đơn ghi mức thuế suất thuế GTGT thấp hơn quy định thì xử lý bên bán ntn?
3/ Từ ngày 01/01/2009 khi CQT thanh tra, kiểm tra thuế phát hiện trường hợp hoá đơn ghi mức thuế suất thuế GTGT thấp hơn quy định thì xử lý bên mua ntn?
a. yêu cầu bên bán lâp lại hoá đơn mới theo đúng thuế suất quy định và được kê khai bổ sung
b. khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất ghi trên hoá đơn
c. được khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất quy định
d. không được khấu trừ đầu vào

tớ thấy các tài liệu đều ghi tài chính công!hì!mà tớ cũng không biết phải học 2 chuyên đề này ntn cho hiệu quả nữa!hi

K

ketoanacc

Trung cấp
14/9/12
150
0
16
Việt Nam

Mọi người ơi, có ai thi ở Khánh Hòa hay khu vực miền Trung ko? Sao giờ họ chưa up danh sách thi lên nhỉ? Giấy báo cũng chưa thấy tới? >"<

duongminhvuongAOF

duongminhvuongAOF

Trung cấp
26/6/12
178
0
0
Thái Bình

cả nhà ơi cho mình hỏi: Trong thông tư 129 phần thuế gtgt phần quy định nơi nộp thuế có nói: Người nộp thuế kê khai, nộp thuế theo phương pháp khấu trừ có cơ sở sản xuất hạch toán kinh doanh phụ thuộc đóng trên địa bàn tỉnh thành phố trực thuộc trung ương khác với tỉnh, thành phố nơi đóng trụ sở chính thì phải nộp thuế gtgt tại địa phương nơi có cơ sở sản xuất và địa phương nơi đóng trụ sở chính.

trong đấy họ có giải thích trường họp:cơ sở sản xuất hạch toán phụ thuộc có hạch toán kế toán thì phải nộp tại địa phương nơi sản xuất còn trong trường hợp k hạch toán kế toán thì họ k nói cụ thể la nộp ở đâu.
bạn nào hiểu giải thích giúp mình với.thanks
cơ sở không hạch toán thì thằng trụ sở chính phải kê khai và nộp tất

L

lehanhtc

Trung cấp
15/7/12
91
0
6
thanh hoa

mọi người ơi, QLNN kinh tế là chuyên đề 16, QLNN về tài chính là chuyên đề 17. Em phân vân vì có 2 chuyên đề 17. Một là QLNN về tài chính công, và một là QLNN về tài chính tiền tệ. Vậy học cái nào đây mọi người
học tài chính công nhá

V

vinhvipproktd

Sơ cấp
6/10/10
11
0
1
33
KTD

cả nhà giải giúp mấy câu trắc nghiệm này:
1/ từ ngày 01/01/2009, khi bán hàng ghi thuế suất cao hơn quy định mà CSKD chưa tự điều chỉnh, cơ quan thuế kiểm tra và phát hiện thì xử lý như sau:
2/ Từ ngày 01/01/2009, khi CQT thanh tra, kiểm tra thuế phát hiện trường hợp hoá đơn ghi mức thuế suất thuế GTGT thấp hơn quy định thì xử lý bên bán ntn?
3/ Từ ngày 01/01/2009 khi CQT thanh tra, kiểm tra thuế phát hiện trường hợp hoá đơn ghi mức thuế suất thuế GTGT thấp hơn quy định thì xử lý bên mua ntn?
a. yêu cầu bên bán lâp lại hoá đơn mới theo đúng thuế suất quy định và được kê khai bổ sung
b. khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất ghi trên hoá đơn
c. được khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất quy định
d. không được khấu trừ đầu vào

tớ thấy các tài liệu đều ghi tài chính công!hì!mà tớ cũng không biết phải học 2 chuyên đề này ntn cho hiệu quả nữa!hi

theo mình là...1.b; 2.c; 3.b

Mọi người ơi, có ai thi ở Khánh Hòa hay khu vực miền Trung ko? Sao giờ họ chưa up danh sách thi lên nhỉ? Giấy báo cũng chưa thấy tới? >"<

Khánh hoà thi tại nha trang vào 27, 28 nên chưa có là đúng rồi :p

N

Ngoc Duong

Trung cấp
23/3/11
64
0
0
35
n

có bác nào đọc tài liệu về QLNN về kinh tế chưa ạ? trong tài liệu có đoạn này, em ko dịch đc mong các bác giúp em nhé.
b/ Trình bày ndung qlý nn về tchínhchính - tiền tệ
Trong nền ktế ttrường nói chung và nền ktế ttrường có sự qlý of nn theo định hướng xhcn ở nước ta nói riêng, tchính tiền tệ là đkiện tiền đề of mọi hđộng trong đsống ktế xh. Nó trực tiếp chi phối đến các hđộng khác từ sx đsống đến qlý nn. Để tchính tiền tệ tđộng đến các hđộng trong đsống ktế xh theo mục tiêu và b/chất of chế độ, đòi hỏi nn, trong t/hiện cnăng org và qlý mọi hđộng of xh cần chủ động tđộng vào tchính cũng như sdụng tchính là c/cụ để qlý xhội. Đó là đòi hỏi khách quan of bất kỳ chế độ xh nào, đbiệt là trong đkiện đổi mới ở nước ta. Vtrò qlý nn đvới tchính tiền tệ là một tất yếu khách quan được t/hiện qua hai khía cạnh:
dòng chữ in nghiêng và gạch chân là dòng em ko dịch đc, các bác giúp em nhé
Trong nền kinh tế thị trường nói chung và nền kinh tế thị trường có sự quản lý của nhà nước theo định hướng XHCN ở nước ta nói riêng, tài chính tiền tệ là điều kiện tiền đề của mọi hoạt động trong đời sống kinh tế XH. Nó trực tiếp chi fối đến các hoạt động khác từ sản xuất đời sống đến quản lý nhà nước. Để tài chính tiền tệ tác động đến các hoạt động trong đời sống kinh tế XH theo mục tiêu và bản chất của chế độ, đòi hỏi nhà nước, trong thực hiện chức năng tổ chức và quản lý mọi hoạt động của XH cần chủ động tác động vào tài chính cũng như sử dụng tài chính là công cụ để quản lý XH. Đó là đòi hỏi khách quan của bất kỳ chế độ xã hội nào, đặc biệt là trong điều kiện đổi mới ở nước ta. Vai trò quản lý nhà nước đối với tài chính tiền tệ là một tất yếu khách quan đc thể hiện qua hai khía cạnh:

F

fulen

Sơ cấp
14/9/12
30
0
0
36
Nghe An

troi oi chan qua chua on duoc j ca sap thi roi

S

sauchua

Cao cấp
9/8/12
374
0
0
33
hải dương

ai hải dương nhận đc giấy báo chưa ạ?????????????:025:

H

hantiti

Guest
10/9/12
4
0
0
34
Quang Nam

bạn ơi có thể gửi cho mih với không, mail minh là hantiti_ad@yahoo.com.
đến giờ mà mình còn lộn xộn các thông tư quá, không biết theo cái nào nữa
thanks bạn nha!

A

Alvin

Sơ cấp
3/1/12
38
0
0
đà nẵng

Câu 7. Doanh nghiệp X trong năm tính thuế có số liệu sau :
- Doanh thu tiêu thụ sản phẩm: 6.000 triệu đồng
- Chi phí phân bổ cho số sản phẩm tiêu thụ: 5.000 triệu đồng.
- Thu nhập nhận được từ dự án đầu tư tại nước ngoài : 1.000 triệu đồng (thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập theo Luật của nước doanh nghiệp X đầu tư là 300 triệu đồng)
- Thuế suất thuế TNDN là 25%.Các chi phí được coi là hợp lý.
Thuế TNDN doanh nghiệp A phải nộp trong năm:
a. 250 triệu đồng
b. 275 triệu đồng
c. 575 triệu đồng.
d. 600 triệu đồng
Đáp án: b)

mọi người giải thik dùm câu này với, vì sao là đáp án B vậy??
nếu trong trường hợp DN đã nộp thuế TNDN tại nước ngoài với mức thuế suất cao hơn so với quy định của VN (25%) thì có cần phải nộp thêm thuế TNDN khi kê khai ở trong nwowc ko, nếu có thì thuế suất bao nhiu vậy ??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA