Một số vướng mắc về TSCĐ

• Thread starter sky-blue
  • Ngày gửi
S

sky-blue

Guest
Mình có một số vướng mắc về phần TSCĐ tự làm, mong sự giúp đỡ của các bạn:
Ví dụ: công ty mình giao cho một xí nghiệp trực thuộc làm 1 TSCĐ hoàn thành ngày 01/03/2005 theo quyết toán là 105 đồng(có biên bản nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng ngày 01/03/05 với giá trị quyết toán là 105 đồng) nhưng tới 30/04/2005 thì các thủ tục mới xong (kiểm toán, công ty thanh toán cho xí nghiệp trực thuộc theo giá trị kiểm toán là 100 đồng)

- Mình tăng TSCĐ ngày 30/04/2005 nguyên giá 100 đồng có đúng không ?(hay là phải tăng vào thời điểm 01/03/2005-và nguyên giá thì mình tạm tính -vì chưa có kiểm toán để xác nhận chính xác số liệu là 105 đồng)
- Trong giá trị 100 đồng có 7 đồng tiền lợi nhuận khi làm công trình này của đơn vị trực thuộc (khi làm công trình này họ lãi 7 đồng), vậy mình có được đưa toàn bộ 100 đồng vào nguyên giá của TSCĐ này không ?(theo quy định thì không được nhưng thực tế nếu mình chỉ trả cho đơn vị này 93 đồng thì họ đâu có làm-mình rối quá)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
sky-blue nói:
Ví dụ: công ty mình giao cho một xí nghiệp trực thuộc làm 1 TSCĐ hoàn thành ngày 01/03/2005 theo quyết toán là 105 đồng(có biên bản nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng ngày 01/03/05 với giá trị quyết toán là 105 đồng) nhưng tới 30/04/2005 thì các thủ tục mới xong (kiểm toán, công ty thanh toán cho xí nghiệp trực thuộc theo giá trị kiểm toán là 100 đồng)

- Mình tăng TSCĐ ngày 30/04/2005 nguyên giá 100 đồng có đúng không ?(hay là phải tăng vào thời điểm 01/03/2005-và nguyên giá thì mình tạm tính -vì chưa có kiểm toán để xác nhận chính xác số liệu là 105 đồng)
- Trong giá trị 100 đồng có 7 đồng tiền lợi nhuận khi làm công trình này của đơn vị trực thuộc (khi làm công trình này họ lãi 7 đồng), vậy mình có được đưa toàn bộ 100 đồng vào nguyên giá của TSCĐ này không ?(theo quy định thì không được nhưng thực tế nếu mình chỉ trả cho đơn vị này 93 đồng thì họ đâu có làm-mình rối quá)

- XN đó hạch toán độc lập hay phụ thuộc?

T

thonon

Guest
9/5/05
28
0
0
46
hanoi
tài sản CD

Bạn tăng TS vào 1/3/05 với NG 105 đ, đến 30/4/05 điều chỉnh giảm TS theo biên bản kiểm toán còn 100 đ, khấu hao được tính làm 2 phần theo ngày: từ 1/3/05 đến 29/4/05 và từ 30/4/05 đến 31/12/05.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
thonon nói:
Bạn tăng TS vào 1/3/05 với NG 105 đ, đến 30/4/05 điều chỉnh giảm TS theo biên bản kiểm toán còn 100 đ, khấu hao được tính làm 2 phần theo ngày: từ 1/3/05 đến 29/4/05 và từ 30/4/05 đến 31/12/05.

Làm như vậy chi cho rắc rối.
Coi tháng 3 là chạy thử đi. Đến tháng 4 bắt đầu trích cũng được.
Vấn đề quan trọng ở đậy là hạch toán lãi 7 đ của XN con.

To BLUE - SKY : XN đó hạch toán độc lập hay phụ thuộc?

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
Chuyển Hàng hóa thành TSCĐ

Công ty tôi nhập máy móc thiết bị mới về để bán, nhưng hiện tại chúng tôi muốn chuyển một số máy móc này để cho thuê. Khi cho thuê thì nó phải là TSCĐ để trích khấu hao.
Như vậy muốn chuyển số máy móc này thành TSCĐ thì có phải làm thủ tục gì không hay chỉ cần hạch toán tăng TSCĐ và giảm hàng hóa (Nợ 211/Có 156) thôi?

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
theo như mình đã làm thì nếu là TSCD đưa vào sử dụng vào thời điểm nào thì phải có bảng đăng ký gửi lên bên thuế quản lý thì họ mới chấp nhận là TSCD được , nên tốt nhất bạn nên làm bẳng khấu hao TSCD gửi lên thuế

S

sky-blue

Guest
tungson nói:
Làm như vậy chi cho rắc rối.
Coi tháng 3 là chạy thử đi. Đến tháng 4 bắt đầu trích cũng được.
Vấn đề quan trọng ở đậy là hạch toán lãi 7 đ của XN con.

To BLUE - SKY : XN đó hạch toán độc lập hay phụ thuộc?
Đúng là có thể giải trình xiên xẹo một tí về thời gian đưa vào SD và trích KH.
Nhưng nếu đơn vị đó hạch toán phụ thuộc thì sao, mà độc lập thì làm sao, bạn cho mình biết sự khác biệt trong 2 trường hợp được không?
(vì thực tế hiện nay XN này hạch toán phụ thuộc, nhưng họ vẫn tính toán tới kết quả cuối cùng-lãi lỗ, phần lãi lỗ này thể hiện vào 136/336 của Công ty và xí nghiệp, nó hơi lai lai thế mới khó chịu chứ)
thonon nói:

Làm như bạn thì nó chính xác nhưng mà ....rách hết sổ bạn àh, mình có tới 6-700 tài sản lận.

Sửa lần cuối:
S

sky-blue

Guest
Àh, cho mình báo các bác một tin vui: Thông tư 49/2006/TT-BTC ngày 6/6/2006 cho phép CTy TNHH 01 thành viên KH TSCĐ dùng cho SXKD, chưa dùng, không cần dùng, chờ thanh lý đấy nhé.
Chỉ khống chế mức tối thiểu theo 206 chứ không khống chế mức tối đa.

Sửa lần cuối:
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
sky-blue nói:

Vấn đề quan trọng ở đây là các hóa đơn chứng từ thể hiện chi phí cấu thành TSCĐ đó. Bạn phải tập hợp được nó là bao nhiêu?

sky-blue nói:

Bạn nên tăng vào thời điểm 30/4/05
Kiểm toán căn cứ vào đâu để đánh giá giảm xuống 5 đồng?

sky-blue nói:

Khi xí nghiệp hạch toán phụ thuộc thì không tính lãi lỗ ở đây. Bạn chỉ hạch toán 97 đồng thôi.
Nhưng mình ngạc nhiên về các số liệu bạn cung cấp.

Biên bản nghiệm thu : 105 đ
Kiểm toán : 100 đ
Vốn bỏ ra : 97 đồng.

Tại sao mỗi bộ phận 1 số liệu? Họ căn cứ vào cái gì để làm việc vậy?
Lưu ý bạn :Số liệu được chấp nhận, là số liệu có định mức chi phí hợp lý, và các chi phí đó phải được chứng minh bằng đầy đủ chứng từ.
Vì thế bạn phải xét lại 3 con số do chính bạn đưa ra để chọn lấy 1.
Rồi mới nói tiếp được. (Tuy nhiên tôi nghĩ con số 97 sẽ được dùng tăng TS).

Thân mến,

S

sky-blue

Guest
tungson nói:
Vấn đề quan trọng ở đây là các hóa đơn chứng từ thể hiện chi phí cấu thành TSCĐ đó. Bạn phải tập hợp được nó là bao nhiêu?

Bạn nên tăng vào thời điểm 30/4/05
Kiểm toán căn cứ vào đâu để đánh giá giảm xuống 5 đồng?

Khi xí nghiệp hạch toán phụ thuộc thì không tính lãi lỗ ở đây. Bạn chỉ hạch toán 97 đồng thôi.
Nhưng mình ngạc nhiên về các số liệu bạn cung cấp.

Biên bản nghiệm thu : 105 đ
Kiểm toán : 100 đ
Vốn bỏ ra : 97 đồng.

Thân mến,
Cám ơn bạn, mình xin giải thích rõ cho bạn như thế này:
Công ty (chủ đầu tư-bên A) xây dựng 1 căn nhà dùng làm TS, giao cho Xí nghiệp làm (bên thi công - bên B), giá trị quyết toán A-B duyệt là 105 đồng, công trình đem đi kiểm toán (thuê kiểm toán độc lập) thì kiểm toán căn cứ vào khối lượng, giá hóa đơn..... cắt bớt còn 100 đồng. Xí nghiệp (hạch toán phụ thuộc) viết hóa đơn cho công ty (bên A) là 100 đồng(vì XN kê khai thuế GTGT riêng). Khi thi công công trình này, xí nghiệp tính toán lãi lỗ, tập hợp chi phí 93 đồng (xí nghiệp lãi 7 đồng khi làm công trình này)
(vì công ty mình có quy chế giao các công trình cho XN làm, lợi nhuận nộp về công ty, cuối năm tính toán XN được hưởng 20% rồi mình chi lại cho họ)
Mình bị vướng vì nếu bắt họ viết hóa đơn đúng = chi phí họ tập hợp(93 đồng) thì họ sẽ không lãi đồng nào (do doanh thu= chi phí) => họ không chịu làm các công trình tự làm mà chỉ đi làm cho bên ngoài thôi (Vì họ được hưởng 20% lợi nhuận làm ra mà.

tungson nói:
Tại sao mỗi bộ phận 1 số liệu? Họ căn cứ vào cái gì để làm việc vậy?
Lưu ý bạn :Số liệu được chấp nhận, là số liệu có định mức chi phí hợp lý, và các chi phí đó phải được chứng minh bằng đầy đủ chứng từ.
Vì thế bạn phải xét lại 3 con số do chính bạn đưa ra để chọn lấy 1.
Rồi mới nói tiếp được. (Tuy nhiên tôi nghĩ con số 97 sẽ được dùng tăng TS).

Về số liệu thì hoàn toàn yên tâm là trong sáng, vì công ty mình có quy chế giao các công trình cho XN làm, lợi nhuận nộp về công ty, cuối năm tính toán XN được hưởng 20% rồi mình chi lại cho họ. nên mình đang lấn cấn giữa việc xác định số 93 (cho phù hợp chuẩn mực) với số 100 (phù hợp với tình hình thực tế), bạn tư vấn gúp mình.- hiện nay mình đang tăng nguyên giá 100 đồng.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
sky-blue nói:

Bạn sẽ hạch toán TSCĐ tự xây dựng vào hai thời điểm.

- Khi có giá trị quyết toán (01/3/2005) bạn sẽ hạch toán tăng tài sản với nguyên giá là 105 đồng.

- Khi có giá trị theo kiểm toán (30/4/2005) thì bạn phải điều chỉnh lại nguyên giá của tài sản cho về đúng giá trị 100 đồng.

Theo nguyên tắc kế toán: Nghiệp vụ kinh tế sẽ được phản ánh đầy đủ tại thời điểm nó phát sinh.

sky-blue nói:
Bạn đừng nhìn cái lãi 7 đồng của đơn vị trực thuộc làm gì. Họ sẽ hạch toán phần này.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi bạn muốn chuyển hàng hóa thành tài sản cố định cho thuê thì cần làm thêm một số chứng từ đi kèm như sau:

- Quyết định chuyển hàng hóa thành tài sản cố định của Giám đốc.

- Biên bản bàn giao tài sản cố định.

- Mở thẻ tài sản cố định.

- Và cuối cùng, photo hóa đơn mua hàng để tạo thành một bộ hồ sơ về tài sản cố định đầy đủ.

Chú ý, giá trị của hàng hóa đó có lớn hơn 10 triệu đồng và thời gian sử dụng còn trên 1 năm không nhé!

Do_Ngoc_Anh nói:
Công ty tôi nhập máy móc thiết bị mới về để bán, nhưng hiện tại chúng tôi muốn chuyển một số máy móc này để cho thuê. Khi cho thuê thì nó phải là TSCĐ để trích khấu hao.
Như vậy muốn chuyển số máy móc này thành TSCĐ thì có phải làm thủ tục gì không hay chỉ cần hạch toán tăng TSCĐ và giảm hàng hóa (Nợ 211/Có 156) thôi?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA