BHXH cần giúp đỡ

• Thread starter Lữ Thị Lil
  • Ngày gửi
L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
Chào các anh các chị! Giúp em vấn đề này với, em có đọc trong phần BHXH ở điều 141 có ghi là loại hình BHXH bắt buộc áp dụng với những doanh nghiệp có lao động từ 10 người trở lên, cón dười 10 người thì không bắt buộc và ở công ty em thì lao động chính thức chỉ có 5 người thôi, khi ký HDLD thì em có ghi là nhân viên tự tham gia BHXH và em có tính 17% vào luơng trả luôn cho nhân viên(vì Cty em thuộc ko bắt buộc,) cty làm xây dựng chủ yếu là thời vụ nên em ký HĐTVụ kèm theo chỉ lưu được bản photô CMND của Nhân viên thời vụ, bây giờ cty tăng Ld chính thúc lên 13 người thì em mới đăng ký đóng BHXh thì có vấn đề gì ko? em làm vây cò vi phạm gì ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Mình nghĩ là sẽ không có vấn đề gì. Bạn cứ lên phòng LĐTBXH hỏi để được hướng dẫn chi tiết hơn
Chúc bạn thuân lợi trong công việc

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Lữ Thị Lil nói:
Chào các anh các chị! Giúp em vấn đề này với, em có đọc trong phần BHXH ở điều 141 có ghi là loại hình BHXH bắt buộc áp dụng với những doanh nghiệp có lao động từ 10 người trở lên, cón dười 10 người thì không bắt buộc và ở công ty em thì lao động chính thức chỉ có 5 người thôi, khi ký HDLD thì em có ghi là nhân viên tự tham gia BHXH và em có tính 17% vào luơng trả luôn cho nhân viên(vì Cty em thuộc ko bắt buộc,) cty làm xây dựng chủ yếu là thời vụ nên em ký HĐTVụ kèm theo chỉ lưu được bản photô CMND của Nhân viên thời vụ, bây giờ cty tăng Ld chính thúc lên 13 người thì em mới đăng ký đóng BHXh thì có vấn đề gì ko? em làm vây cò vi phạm gì ko?

Bạn đọc lại Điều 141 trong BLLĐ năm 1995 được sửa đổi bổ sung năm 2002 có quy định rõ: Khoản 1 Điều 141 - Loại hình BHXH bắt buộc được áp dụng đối với doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức có sử dụng lao động làm việc theo HDLĐ có thời hạn đủ từ 03 tháng trở lên và HDLĐ không xác định thời hạn.....

Theo như quy định trên thì dù DN có sử dụng 01 lao động cũng phải đóng BHXH đó bạn ơi. Bạn đã đọc BLLĐ cũ năm 1995 RỒI.

Chúc bạn thành công!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nếu ký hợp đồng dưới 3 tháng thì không sao, nhưng trên 3 tháng mà không đóng nếu bị kiểm tra thì bị truy thu và phạt thôi

L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
Em cảm ơn các anh chị nhiều nhé! Bây giờ em đã hiểu rồi. Chúc các anh chị một ngày mơi tốt đẹp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA