Rút tiền ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt...

• Thread starter hoaanh2912
  • Ngày gửi
T

thanhtai

Guest
11/7/06
2
0
0
đội cấn
hoaanh2912 nói:
Cho em hỏi chút, nếu em rút tiền về nhập quỹ tiền mặt thì có cần phải lập phiếu thu không? Hay chỉ đến khi lấy sổ phụ về mình mới lập phiếu chi của phần ngân hàng? Bên em dùng phần mềm Fast. Nếu câu hỏi này dễ quá thì các bác cũng đừng mắng em nha, tại em ko học kế toán, chỉ tự học thôi.
Thank các bác.[/QUOT
chào ban hoaanh2912
mình cũng đã từng rút tiền ở ngân hàng về nhập quỹ. khi tiền mặt về nhập quỹ bạn phải làm phiếu thu ngay phiếu thu tiền mặt nhập quỹ ngay kèm theo giấy nộp tiền mà thủ quỹ viết đã nhận tiền. Sau đó ngân hàng làm sổ phụ mình lấy sổ phụ về hạch toán theo phần mềm ktoán xong chứ ko phải làm phiếu chi ngân hàng

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhtai

Guest
11/7/06
2
0
0
đội cấn
chào ban hoaanh2912
mình cũng đã từng rút tiền ở ngân hàng về nhập quỹ. khi tiền mặt về nhập quỹ bạn phải làm phiếu thu ngay phiếu thu tiền mặt nhập quỹ ngay kèm theo giấy nộp tiền mà thủ quỹ viết đã nhận tiền. Sau đó ngân hàng làm sổ phụ mình lấy sổ phụ về hạch toán theo phần mềm ktoán xong chứ ko phải làm phiếu chi ngân hàng

S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
Ối, thế này thì em tèo rồi, E làm phần mềm kế toán Esoft, khi đăng ký KD, cty em lấy đơn vị tiền tệ là VND, chính vì thế ở PT và Pchi em cũng phải quy đổi ra tiền VNĐ để theo dõi, VD nếu rút 31200 USD= 50 000 000 VND em vào chứng từ TM3 (Phiếu thu tiền mặt ngoại tệ) thì in ra sẽ là 3120 USD (đơn vị tiền tệ ko hợp lệ) còn nếu em vào chứng từ TM1 (Phiếu thu tiền mặt VNĐ) in ra PT st là 50 000 000 VND-->lên báo cáo tài chính số tiền sẽ ko khớp nhau, sẽ bị sai chính vì thế em chỉ theo dõi trên chứng từ ngân hàng NH8 (Ghi có TK TGNH ngoại tệ) ---> báo cáo sẽ cân đối.Vậy em phải xử lý thế nào đây?Em hiểu về nguyên tắc kế toán thì em đã làm sai, nhưng làm thế kia thì cũng ko được.Các bác giúp em với, em mới ra trường, công ty em đang xây dựng CBDD.Em fải theo dõi cả TGNH( ngân hàng ngoại tệ và ngân hàng Agribank-VND) và TM đó.Em có phải sửa đổi lại ko, nếu cóa thì em fải sửa lại hết số chứng từ.Oh, help me!!!

Những khoản rút tiền mặt đó được thể hiện trên cuống Séc và sổ phụ NH. Như vậy là O.K rồi. Khi rút tiền mặt chỉ cần hạch toán: Nợ 111 / Có 112 thôi.
Tuy nhiên khi bạn nộp tiền thì lại phải qua 113.

D

DinhVanOanh

Guest
Nếu có chứng từ rút tiền thì tốt rồi.
Nhưng nếu ko có thì cũng chẳng sao đâu
Bạn căn cứ trên sổ phụ của ngân hàng rồi làm phiếu thu cho khớp với sổ phụ là ổn.
Có thể bạn xin bản sao giấy rút tiền ngân hàng đang lưu trữ (cái này thì hơi khó)

-------------------------------------------------

hoangduyen2210

hoangduyen2210

Sơ cấp
24/4/14
5
0
0
Lào Cai
Ðề: Rút tiền ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt...

Chào các anh chị! em cũng đang thắc mắc về vấn đề này.hiện em đang dùng MISA 7.9, có nghiệp vụ như sau: PC020 Chi nộp tiền vào tài khoản 30 triệu. E vào phân hệ Quỹ--> Phiếu Chi để lập phiếu chi.nhưng cuối tháng in sổ cái tk 112 thì thiếu khoản thu 30 triệu này. nên em quay lại Phân hệ Ngân hàng-->Nộp tiền vào tk mới ra dc ở sổ cái.làm như vậy đúng ko ak?Vì sao khi nhập phiếu chi phần mềm ko tự động cập nhật sang tk 112 mà phải làm 2 bước,mong anh chị giải thích dùm em ak.

Chào bạn thanhtai
cho mình hỏi rõ một chút, mình đang dùng misa 7.9 khi mình lấy sổ phụ ngân hàng về hạch toán trên phần mềm kế toán nghĩa là vào Phân hệ Ngân Hàng---> sec/uỷ nhiệm chi( hay làm tn ak)

Sửa lần cuối:
P

phuong thu 2512

Sơ cấp
5/12/13
24
3
0
36
Nam Định

Chào các anh chị! em cũng đang thắc mắc về vấn đề này.hiện em đang dùng MISA 7.9, có nghiệp vụ như sau: PC020 Chi nộp tiền vào tài khoản 30 triệu. E vào phân hệ Quỹ--> Phiếu Chi để lập phiếu chi.nhưng cuối tháng in sổ cái tk 112 thì thiếu khoản thu 30 triệu này. nên em quay lại Phân hệ Ngân hàng-->Nộp tiền vào tk mới ra dc ở sổ cái.làm như vậy đúng ko ak?Vì sao khi nhập phiếu chi phần mềm ko tự động cập nhật sang tk 112 mà phải làm 2 bước,mong anh chị giải thích dùm em ak.

Khi bạn làm phiếu chi trên Misa thì để ý lại tài khoản bạn định khoản đã đúng chưa, điền đầy đủ thông tin ngân hàng vào nữa là ok. Bạn làm theo 2 bước như trên thì Quỹ tiền mặt sẽ ra số dư không đúng. M cũng dùng Misa, không gặp phải trường hợp như bạn nói.

hoangduyen2210

hoangduyen2210

Sơ cấp
24/4/14
5
0
0
Lào Cai

Cảm ơn chị Phuong thu ak.
Em xem lại phần phiểu chi thì thấy em ghi sai tháng hạch toán,em hạch toán tháng 01 nhưng ghi nhầm là tháng 04 nên phần mềm ko lấy dữ liệu.e sửa dc phần này rùi.Nhưng bài của em làm còn nhìu chỗ sai lắm,nếu ko hiểu em lại hỏi chị mong chị trợ giúp lần sau ak.

B

Bùi Quang Trung

Guest

Em mới ra trường nhưng theo em đã là rút Tiền NH về NQ thì phải viết Phiếu Thu. N 111, C 112

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA