Mỗi tuần một chuyên đề

Có xuất hóa đơn đối với hàng PMD

• Thread starter xungdanhanhhung
  • Ngày gửi
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Nhà cung cấp nước ngoài công ty mình có tặng hàng, nhập về theo tờ khai Phi mậu dịch.

Công ty mình lại tiếp tục tặng cho khách hàng.

Xin hỏi mọi người trong trường hợp này mình sẽ phải làm thủ tục gì để tặng cho khách hàng? Điều này được quy định ở đâu?

Cảm ơn mọi người nhiều lắm!

P/S: xin lỗi mọi người vì mình mệt quá không đi tìm văn bản nữa, hỏi mọi người cho nhanh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Bạn xuất hóa đơn ghi hàng km không thu tiền và khong có giá trị gia tăng .hàng này có thể bán và thu tiền . bạn đọc TT/120/2003 Của bộ tài chính về thuế giá trị gia tăng.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Cảm ơn bạn rất nhiều

Có một điểm khiến mình băn khoăn là hàng này mình không nhập bằng tờ khai xanh thông thường mà nhập bằng tờ khai Phi mậu dịch.

Trong trường hợp nhập thông thường mình vừa đọc một topic khác lại nói:

Bạn Vu Minh có thắc mắc cách hạch toán trường hợp xuất nội bộ, tặng, khuyến mãi.

Nguyễn Tú Anh trả lời:

"Có mỗi vu minh là chú ý tới cách hạch toán của trường hợp đặc biệt này nhỉ? Câu hỏi post lên từ sáng mà không thấy ai tham gia. Chưa gặp phải thì cũng đau đầu đấy! Nhưng mà cũng đơn giản thôi nếu "nghe lời" Thông tư: Trên hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hóa đơn xuất bán hàng hóa cho khách hàng.

Vậy thì chúng ta hạch toán như bán hàng bình thường nhé!

- Ghi nhận trị giá hàng xuất: Nợ TK 632/ Có TK 156.

- Ghi nhận doanh thu: Nợ TK 641, 642/ Có TK 511, Có TK 3331."

Thế mình có ghi đầy đủ các chỉ tiêu không bạn?

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Mình lại vừa đọc lại TT122/2000 điều 5.5, 5.6 ghi rằng gạch bỏ dòng thuế suất, số tiền ghi trên hóa đơn là giá thành hoặc giá vốn.

Vậy cho mình hỏi: làm sao có thể phát hành cho khách hàng một hóa đơn như thế được. Giá thành hoặc giá vốn là bí mật mà?

S

Song Huong

Cao cấp
xungdanhanhhung nói:
Mình lại vừa đọc lại TT122/2000 điều 5.5, 5.6 ghi rằng gạch bỏ dòng thuế suất, số tiền ghi trên hóa đơn là giá thành hoặc giá vốn.

Vậy cho mình hỏi: làm sao có thể phát hành cho khách hàng một hóa đơn như thế được. Giá thành hoặc giá vốn là bí mật mà?
Xuất biếu tặng thì phải nộp thuế đấy.

Đừng gửi hóa đơn cho bên nhận(thỏa thuận với bên đuợc cho như vậy). Bạn ghi hóa đơn để kê khai thuế thôi.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Trong trường hợp nhập hàng bỉnh thường, hàng mua về để khuyến mại cho hàng không chịu thuế -> công ty em sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (VAT của hàng nhập là 5%)

-> Vậy em sẽ không phải đóng thuế GTGT đầu ra phải không ạ?
Hóa đơn em sẽ trình bày ntn ạ?

Thanks mọi người!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
xungdanhanhhung nói:
Trong trường hợp nhập hàng bỉnh thường, hàng mua về để khuyến mại cho hàng không chịu thuế -> công ty em sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (VAT của hàng nhập là 5%)

-> Vậy em sẽ không phải đóng thuế GTGT đầu ra phải không ạ?
Hóa đơn em sẽ trình bày ntn ạ?

Thanks mọi người!
Hàng kmại không thuộc đối tượng chịu thuế VAT, ko fân biệt đối tượng km.==>> đầu vào tương ứng ko đc khấu trừ.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Virgin gởi bạn 2 công văn TCT về vấn đề khấu trừ thuế GTGT và lập hoá đơn GTGT, bạn XDAH tham khảo thêm.

Đính kèm

• khautruthuedauvao.zip
    3.1 KB · Lượt xem: 35
  • Laphoadon.zip
    2.8 KB · Lượt xem: 33
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
CV352 nói:
Trường hợp Công ty thực hiện các chương trình khuyến mại bằng hiện vật không thu tiền cho các đại lý, khách hàng theo chính sách bán hàng của Công ty (phù hợp với quy định tại Nghị định số 32/1999/NĐ-CP ngày 5/5/1999 của Chính phủ) thì không phải tính thuế GTGT đầu ra đối với hàng hoá khuyến mại đồng thời được khấu trừ thuế GTGT đầu vào có liên quan.
Lạ! Như thế thì NN ko thu được đồng thuế VAT nào từ hàng hóa này???

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
lannhu nói:
Lạ! Như thế thì NN ko thu được đồng thuế VAT nào từ hàng hóa này???
Có gì đâu mà lạ Lannhu. Bản chất của Thuế GTGT là thuế gián thu, người tiêu dùng phải đóng thuế này. DN tặng không cho khách hàng, không thu được đồng nào thì làm sao bắt DN phải móc túi trả được.
Lưu ý đây là trường hợp :"Khuyến mại không thu tiền", không phải là trường hợp cho, biếu tặng, mục đích của khuyến mại là bán được nhiều hàng hơn, nên chính sách thuế này cũng hợp lý.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
Viva nói:
Có gì đâu mà lạ Lannhu. Bản chất của Thuế GTGT là thuế gián thu, người tiêu dùng phải đóng thuế này. DN tặng không cho khách hàng, không thu được đồng nào thì làm sao bắt DN phải móc túi trả được.
Thế người tiêu dùng trong TH này là ai thế anh?

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
lannhu nói:
Thế người tiêu dùng trong TH này là ai thế anh?
Thì mình mới nói là chỉ riêng trường hợp "khuyến mại không thu tiền" thôi, các trường hợp biếu tặng khác đều phải tính thuế.

Lannhu thấy là "Hóa đơn ghi theo giá vốn" ===> có thể hiểu bản chất của việc này giống như một hình thức giảm giá hàng bán để bán được nhiều hàng hơn, Nhà nước thực tế đã thu thuế GTGT ở số hàng mà DN bán được rồi.

Ví dụ :
Giá bán SP là 100 đồng. Khi lên phương án khuyến mại , thay vì hình thức giảm còn 90 đồng/sp, người ta dùng chiêu vẫn bán 100 đồng/sp nhưng cứ mua 10 sp tặng 1 SP. Đỡ mang tiếng là hàng bị down giá.
Nếu so sánh một cách tương đối số tiền thuế thu được của 2 phương án thì với việc giảm giá này, NN đâu có thiệt thòi gì đâu, còn lợi hơn nữa chứ?

- Phương án 1 : 90 đồng x 11 sp x 10% = 99 đồng thuế GTGT
- Phương án 2 : 100 đồng x 10sp x 10% = 100 đồng thuế GTGT

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
Viva nói:
Ví dụ :
Giá bán SP là 100 đồng. Khi lên phương án khuyến mại , thay vì hình thức giảm còn 90 đồng/sp, người ta dùng chiêu vẫn bán 100 đồng/sp nhưng cứ mua 10 sp tặng 1 SP. Đỡ mang tiếng là hàng bị down giá.
Nếu so sánh một cách tương đối số tiền thuế thu được của 2 phương án thì với việc giảm giá này, NN đâu có thiệt thòi gì đâu, còn lợi hơn nữa chứ?

- Phương án 1 : 90 đồng x 11 sp x 10% = 99 đồng thuế GTGT
- Phương án 2 : 100 đồng x 10sp x 10% = 100 đồng thuế GTGT
Doanh thu của DN tăng lên nên số tiền thuế NN thu đc nhiều hơn là phải rồi. DN lợi nên NN hưởng theo đó chứ, có phải tự dưng đc thế đâu?

Thì mình mới nói là chỉ riêng trường hợp "khuyến mại không thu tiền" thôi, các trường hợp biếu tặng khác đều phải tính thuế.

Lannhu thấy là "Hóa đơn ghi theo giá vốn" ===> có thể hiểu bản chất của việc này giống như một hình thức giảm giá hàng bán để bán được nhiều hàng hơn, Nhà nước thực tế đã thu thuế GTGT ở số hàng mà DN bán được rồi.
Chính sách thuế GTGT là đánh trên mọi loại HH, trừ các mặt hàng đc loại trừ theo quy định. Do đó, hàng khuyến mại nếu ko thuộc đối tượng loại trừ đều fải tính thuế ở khâu cuối cùng.

Nếu chính sách này cụ thể hóa đối với hàng hóa dùng khuyến mại thì sẽ có VB hướng dẫn có tính hiệu lực chứ ko fải bằng CV hướng dẫn này.

Ngoài ra, CV1486, 19/5/05, lại hướng dẫn ngược lại: ko đc khấu trừ.

???

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
lannhu nói:
Nếu chính sách này cụ thể hóa đối với hàng hóa dùng khuyến mại thì sẽ có VB hướng dẫn có tính hiệu lực chứ ko fải bằng CV hướng dẫn này.

Ngoài ra, CV1486, 19/5/05, lại hướng dẫn ngược lại: ko đc khấu trừ.

???
Có cơ sở pháp lý chứ Lannhu.

Tại điểm 3 Mục 1 Phần B TT 120/2003 của BTC và NĐ 32/1999 của CP có quy định rồi : Hàng hóa khuyến mại, quảng cáo thương mại , hội chợ triển lãm thuộc diện không tính thuế GTGT ==> Dòng thuế trên HĐơn gạch bỏ.

Lý giải tại sao CV hướng dẫn về việc khấu trừ bị tréo nhau, thì theo như lần post trước, thuế GTGT là thuế gián thu, DN không thu tiền số hàng hóa này ===> dĩ nhiên phải được khấu trừ, nếu không thì bị đánh thuế trùng và thiệt thòi cho DN, vì họ đâu phải là người tiêu dùng.

Trước đây TCT hiểu là : Không tính thuế thì không được khấu trừ, bây giờ họ hiểu lại là thuế suất là 0% nên được khấu trừ và giải quyết bằng CV 352 23/01/2006. Còn áp dụng thì theo nguyên tắc CV nào mới hơn thì mình dùng.

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
Viva nói:
Trước đây TCT hiểu là : Không tính thuế thì không được khấu trừ, bây giờ họ hiểu lại là thuế suất là 0% nên được khấu trừ và giải quyết bằng CV 352 23/01/2006.
Hix...TCT hiểu hay anh hiểu đấy?:wall:

Tại sao hàng khuyến mại lại liên quan đến thuế suất 0%???
Còn áp dụng thì theo nguyên tắc CV nào mới hơn thì mình dùng
Nguyên tắc này đc quy định tại đâu vậy anh?:freddy:

Tại điểm 3 Mục 1 Phần B TT 120/2003 của BTC và NĐ 32/1999 của CP có quy định rồi : Hàng hóa khuyến mại, quảng cáo thương mại , hội chợ triển lãm thuộc diện không tính thuế GTGT ==> Dòng thuế trên HĐơn gạch bỏ.
Chính vì nó thuộc diện ko tính thuế===>> thuế đầu vào ko đc khấu trừ. Đây mới chính là nguyên tắc khấu trừ thuế.

Lý giải tại sao CV hướng dẫn về việc khấu trừ bị tréo nhau, thì theo như lần post trước, thuế GTGT là thuế gián thu, DN không thu tiền số hàng hóa này ===> dĩ nhiên phải được khấu trừ, nếu không thì bị đánh thuế trùng và thiệt thòi cho DN, vì họ đâu phải là người tiêu dùng.
Trùng ở khâu nào với khâu nào thế anh?

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
lannhu nói:
Hix...TCT hiểu hay anh hiểu đấy?
Dĩ nhiên là TCT hiểu thì họ mới ban hành CV 352 chứ

lannhu nói:
Tại sao hàng khuyến mại lại liên quan đến thuế suất 0%???
Nguyên văn của TT 120 là : Thuộc diện không tính thuế ===> không có nghĩa là Không chịu thuế . Trong luật thuế GTGT chỉ quy định không được khấu trừ đối HHDV thuộc diện không chịu thuế (1c, III, phần B TT120), còn không tính thuế có thể hiểu là không tính được thuế
===> Thuế suất 0%, và được khấu trừ. Cái này thực ra không quy định rõ trong luật,(điểm 1, II, phần B TT 120 : thuế suất 0%) nhưng khi vận dụng, Chính phủ khuyến khích áp dụng phương pháp tính có lợi cho DN, và thực tế hiện nay TCT đang áp dụng.

lannhu nói:
Nguyên tắc này đc quy định tại đâu vậy anh?
Nguyên tắc áp dụng các VBPL nhà nước, nếu VB sau phủ nhận VB trước thì áp dụng VB sau.

lannhu nói:
Chính vì nó thuộc diện ko tính thuế===>> thuế đầu vào ko đc khấu trừ. Đây mới chính là nguyên tắc khấu trừ thuế.
Chưa đúng , vì không chịu thuế # Không tính thuế. Nguyên tắc khấu trừ thuế trong luật không nói như thế. Mà luật không nói rõ ta có quyền hiểu khác.

lannhu nói:
Trùng ở khâu nào với khâu nào thế anh?
Không tính thuế đầu ra, lại đi thu thuế đầu vào, hic, chỉ có người yêu mới có quyền đó thôi :wall:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
Em đồgn ý ko tính thuế khác không chịu thuế. Nhưng cũng ko có nghĩa là đc hưởng 0%.

CV chỉ có tính chất hướng dẫn và tham khảo, nó ko fải là VBQPPL, nên ko có hiệu lực pháp lý. Bản thân các CV còn mâu thuẫn nhau, nên ko thể dựa vào đấy đc.

Không tính thuế đầu ra, lại đi thu thuế đầu vào
Không ra-có vào: có trùng j đâu nhỉ? Em tưởng có ra-có vào mới gọi là trùng chứ!:bigok:

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
lannhu nói:
Em đồgn ý ko tính thuế khác không chịu thuế. Nhưng cũng ko có nghĩa là đc hưởng 0%.

CV chỉ có tính chất hướng dẫn và tham khảo, nó ko fải là VBQPPL, nên ko có hiệu lực pháp lý. Bản thân các CV còn mâu thuẫn nhau, nên ko thể dựa vào đấy đc.

Thế mới gọi là vận dụng vì Luật không quy định rõ. Trước đây các DN khi thực hiện việc này cãi rất nhiều ==> TCT mới ra CV mang tính hướng dẫn. TCT là cơ quan NN, dĩ nhiên không thể nói ẩu nói bậy được , do đó các DN có thể sử dụng CV này để làm căn cứ để thực hiện vì áp dụng nó không vi phạm luật. Lannhu làm bên Cty luật thừa biết là : Cái gì luật không cấm thì được quyền làm, ở đây cũng tương tự vậy thôi, trong khi đó đã được TCT thừa nhận bằng văn bản.

lannhu nói:
Không ra-có vào: có trùng j đâu nhỉ? Em tưởng có ra-có vào mới gọi là trùng chứ!:bigok:

Có vào mà không có ra thì gọi là bí chứ còn j nữa , phải có vào có ra mới được gọi là thông suốt chứ em nhểy

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
Viva nói:
Thế mới gọi là vận dụng vì Luật không quy định rõ. Trước đây các DN khi thực hiện việc này cãi rất nhiều ==> TCT mới ra CV mang tính hướng dẫn. TCT là cơ quan NN, dĩ nhiên không thể nói ẩu nói bậy được , do đó các DN có thể sử dụng CV này để làm căn cứ để thực hiện vì áp dụng nó không vi phạm luật. Lannhu làm bên Cty luật thừa biết là : Cái gì luật không cấm thì được quyền làm, ở đây cũng tương tự vậy thôi, trong khi đó đã được TCT thừa nhận bằng văn bản.
Phải! Anh cứ làm nhưng đến lúc nhà thuế họ bác bỏ cũng không cưỡng lại đựoc.==> Không có gì là đảm bảo. Thậm chí đôi lúc luật quy định rành rành ra đấy mà còn ko được công nhận, và DN fải làm CV để đựoc chỉ rõ tận tên, hixx...

Đúng là TCT ko thể nói ẩu, nói bậy. Nhưng nói sai có lẽ ko thể tránh và thực tế đã chứng minh nhiều.:error:

Anyway, có lẽ fải chờ VB chính thống.:wall:

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Công nhận lannhu phân tích cũng rất có lý.
Hy vọng rằng pháp luật VN ngày càng chi tiết và rõ ràng hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA