Hoa hồng môi giới tiếp thị ở nước ngoài

  • Thread starter anphatech
  • Ngày gửi
thanhhaha

thanhhaha

Thành viên thân thiết
8/1/11
325
55
28
29
hanoi
Không phải chịu thuế TNCN, do người này có thu nhập phát sinh từ công việc không được thực hiện trong việt nam
 
thanhhaha

thanhhaha

Thành viên thân thiết
8/1/11
325
55
28
29
hanoi
quan điểm của mình khi xét có chịu thuế ở Việt Nam hay không có 2 điều cần xét.
Thứ 1. Đối tượng mà bên nước ngoài cung cấp dịch vụ, hàng hóa này có phải là doanh nghiệp cư trú tại Việt Nam hay không
Thư 2. Thu nhập của người nước ngoài có phát sinh từ công việc được thực hiện tại Việt Nam hay không
Cả 2 câu trên đều có thì sẽ chịu thuế tại Việt nam
 
P

phannuong

Sơ cấp
24/10/09
3
0
1
Tiền Giang
Không phải chịu thuế nhà thầu, thuế TNCN nhé bạn.
Từ tháng 10/2014, bạn tham khảo Mục 4, Điều 2, thông tư 103/2014/TT-BTC. Từ tháng 9/2014 trở về trước bạn tham khảo thông tư 60/2012
 
L

loangiang14

Sơ cấp
3/10/16
1
0
1
32
Cho mình hỏi để chứng minh được cá ngân người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam thì cần những giấy tờ gì ? Theo thông tư 103/2014 thì cá nhân này không bị trừ thuế, nhưng mình không biết làm cách nào để chứng minh được.
Cảm ơn
 
P

phonganhhl

Sơ cấp
8/1/09
7
0
1
36
Hà Nội
Khoản 4, Điều 2 Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/8/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam hướng dẫn

Điều 2. Đối tượng không áp dụng
4. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:
– Sửa chữa phương tiện vận tải (tàu bay, động cơ tàu bay, phụ tùng tàu bay, tàu biển), mảy móc, thiết bị (kể cả đường cáp biển, thiết bị truyền dân), có bao gồm hoặc không bao gồm vật tư, thiết bị thay thê kềm theo;
– Quảng cáo, tiếp thị (trừ quảng cảo, tiếp thị trên internet);
– Xúc tiến đầu tư và thương mại;
– Môi giới: bản hàng hỏa, cung cấp dịch vụ ra nước ngoài;… ”

Căn cứ theo quy định và hướng dẫn nêu trên thì cá nhân không cư trú làm dịch vụ môi giới tại nước ngoài ,cho doanh nghiệp Việt Nam bán hàng hóa tại nước ngoài, thì thu nhập của cá nhân không cư trú này được xác định là thu nhập phát sinh ngoài Việt Nam. Doanh nghiệp chi trả khoản thu nhập này không khấu trừ thuế TNCN khi chi trả hoa hồng môi giới.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

PhucXNK

Sơ cấp
23/3/17
3
1
3
52
Xin ý kiến của anh chị. Cám ơn.
 
Sửa lần cuối:
K

kim anh 90

Sơ cấp
29/5/18
1
0
1
29
Cty em có ký hợp đồng môi giới tiếp thị với 1 cty nước ngoài để xuất khẩu hàng đi châu Âu. Cty em phải trả hoa hồng môi giới cho cty đó theo từng hợp đồng cụ thể. Các cao thủ cho em hỏi cty em phải nộp những loại thuế gì cho khoản hoa hồng này. Em xin cảm ơn.
dạ chị ơi, c tư vấn giúp em về mục này với ạ, công ty em bây giờ cũng cần ký hợp đồng với người môi giới nước ngoài, chị cho em xin mẫu hợp đồng với ạ, E thanks c rất nhiều a
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK