Làm thế nào để điều chỉnh tờ khai Thuế TNDN,

• Thread starter ndngoc
  • Ngày gửi
N

ndngoc

Guest
6/5/06
5
0
0
Hanoi
Hi all,

Trong trường hợp doanh thu 6 tháng đầu năm của công ty TNHH 2 thành viên cao gấp đôi so với doanh thu trong tờ khai thuế TNDN đầu năm thì công ty mình có phải làm điều chỉnh và nộp cho cơ quan thuế ko? Nếu làm điều chỉnh thì cần những thủ tục, giấy tờ gì. Các bạn chỉ cho mình với nhé.

Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu cán bộ quản lý thuế không hỏi đến thì bạn cũng không cần thiết phải chỉnh sửa. Nếu bạn thực sự muốn tạm nộp thêm thuế TNDN cho ngân sách nhà nước thì làm lại một bản điều chỉnh (nhớ ghi thêm hai chữ "điều chỉnh" vào sau tiêu đề) và dĩ nhiên ngày lập nhớ để là ngày hiện hành bạn làm tờ khai. Ở phần diễn giải bạn để thêm là do doanh thu tăng đột biến.
Thân

N

ndngoc

Guest
6/5/06
5
0
0
Hanoi
Cảm ơn MINA nhiều. Thế mà mình cứ lo là bắt buộc phải làm. May quá!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định của Luật thuế TNDN: Nếu sau 6 tháng đầu năm mà cơ sở kinh doanh có kết quả sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có sự thay đổi lớn dẫn đến có thể tăng hoặc giảm trên 20% số thuế TNDN tạm nộp đã kê khai từ đầu năm thì cơ sở kinh doanh phải làm hồ sơ đề nghị điều chỉnh số thuế tạm nộp cả năm và số thuế tạm nộp của hai qúy cuối năm gửi cho cơ quan quản lý thuế trực tiếp chậm nhất không quá ngày 30/07 hàng năm.

Bạn không thể không làm điều chỉnh vì:
- Doanh thu tăng 50% sẽ kéo theo tỷ lệ số thuế TNDN phải nộp sẽ tăng lên tương ứng.
- Cơ quan thuế quản lý rất chặt nguồn thu nên đừng nghĩ họ "quên".
- Nếu họ có trót quên thì rất có thể sau này bạn sẽ bị phạt vì không chấp hành nghĩa vụ thuế. Đừng nghĩ đến cái lợi trước mắt, lại tự làm khổ mình thôi.

N

NHI KIEU_NT

Guest
26/4/06
1
0
0
NHA TRANG
Chi phí sửa chữa Văn phòng làm việc

ndngoc nói:
Hi all,ể
Trong trường hợp công ty mình đi thuê nhà làm VPGD nhưng tiền thuê nhà không đưa vào chi phí DN, có hợp đồng thuê giữa CTy và chủ nhà.Nay CTy mình có sửa chữa một phần căn nhà để làm việc (chủ nhà cho phép).Vậy cho mình hỏi hóa đơn tiền mua VLXD- Phụ kiện lắp đặt điện nước... mình phải hạch toán như thế nào đây . Tư vấn cho mình với .Cảm ơn nhiều nhiều....

S

Snoopy

Guest
8/6/06
12
0
0
42
Tân Bình
Vậy trên hóa đơn điện nước đã chuyển qua tên cty bạn chưa? Nếu chưa thì khó có thể đưa vào chi phí cho cty mình đó. (Và còn tùy vào hợp đồng thuê VP của bạn có ghi rõ tiền điện nước là do bên nào chi trả). Còn các hóa đơn mua VLXD mang tên cty thì bạn có thể đưa vào chi phí vật liệu sữa chữa văn phòng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không có chi phí thuê nhà mà lại có chi phí sửa nhà thì vô lý quá! Bạn nên yêu cầu chủ nhà mua hóa đơn tại Chi cục thuế. Tốn một ít tiền nộp thuế từ hoạt động cho thuê nhà nhưng toàn bộ chi phí thuê nhà và sửa nhà sẽ được tính vào chi phí hợp lý của công ty. Có lợi hơn đó!

NHI KIEU_NT nói:
Trong trường hợp công ty mình đi thuê nhà làm VPGD nhưng tiền thuê nhà không đưa vào chi phí DN, có hợp đồng thuê giữa CTy và chủ nhà.Nay CTy mình có sửa chữa một phần căn nhà để làm việc (chủ nhà cho phép).Vậy cho mình hỏi hóa đơn tiền mua VLXD- Phụ kiện lắp đặt điện nước... mình phải hạch toán như thế nào đây . Tư vấn cho mình với .Cảm ơn nhiều nhiều....

G

Gaby

Guest
22/8/05
5
0
1
Ha noi
MINA nói:
Nếu cán bộ quản lý thuế không hỏi đến thì bạn cũng không cần thiết phải chỉnh sửa. Nếu bạn thực sự muốn tạm nộp thêm thuế TNDN cho ngân sách nhà nước thì làm lại một bản điều chỉnh (nhớ ghi thêm hai chữ "điều chỉnh" vào sau tiêu đề) và dĩ nhiên ngày lập nhớ để là ngày hiện hành bạn làm tờ khai. Ở phần diễn giải bạn để thêm là do doanh thu tăng đột biến.
Thân
E thì chính thức bị cán bộ thuế sờ gáy rồi, chị ấy bảo E làm theo mẫu 2b. Là mẫu nào ạ.? Cả nhà làm ơn chỉ giúp E với.

G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
ndngoc nói:
Hi all,

Trong trường hợp doanh thu 6 tháng đầu năm của công ty TNHH 2 thành viên cao gấp đôi so với doanh thu trong tờ khai thuế TNDN đầu năm thì công ty mình có phải làm điều chỉnh và nộp cho cơ quan thuế ko? Nếu làm điều chỉnh thì cần những thủ tục, giấy tờ gì. Các bạn chỉ cho mình với nhé.

Thanks.

Bạn bắt buộc phải làm Tờ khai thuế TNDN Điều chỉnh thôi.
1. Làm tờ khai điều chỉnh :) , có xác nhận (ký tên) của CBQL
2. Công văn giải trình (nên có)
3. Photo tờ khai cũ (có con dấu của CQ Thuế ) :)

G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
NHI KIEU_NT nói:
ndngoc nói:
Hi all,ể

1. Hợp đồng thuê nhà giữa Cty bạn và chủ nhà (do bạn nói chủ nhà nên đây phải là 1 cá nhân thôi) có giá trị pháp lý ko ? :
- nếu có tức là chủ nhà không đăng ký thuế và xuất hđ hàng tháng cho Cty bạn à ? ( do bạn nói là k0 đưa vào chi phí )
- vậy thì chủ nhà hãy đợi đấy :)
2. Bây giờ nếu Cty bạn đưa mst cho chủ nhà để lấy hđ, hạch toán tiền mua VLXD và abcd gì đó thì đến phiên Cty bạn hãy đợi đấy :))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA