xuất hóa đơn thanh lý tài sản

• Thread starter yenlam
  • Ngày gửi
Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Cho em được hỏi :
1/ Có 2 cty A, B. Cty A kinh doanh về dt Viettel, cty này muốn xuất khống cho cty B hoá đơn thanh lý máy lạnh (vì bán thẻ cào dtdd cho khách vãng lai nhiều nên cần xuất bỏ 1số thẻ cào còn tồn trên sổ sách) . Vậy cty A hoàn toàn ko có chứng từ, thẻ kho kiểm kê tài sản về máy lạnh đó thì khi xuất khống cho cty B hoá đơn này có bị cơ quan Thuế sờ gáy cty A ko ? Lúc đó có dính líu tới cty B ko ?
2/ Cty B nhận hoá đơn thanh lý máy lạnh này về thì có được đưa vào chi phí ko ? Có được phân bổ vào chi phí CCDC ko ? Và vẫn hạch toán như khi mua mới ?
3/ Trị giá cái máy lạnh này (sau khi đã sử dụng được 1năm) thì ghi số tiền nào là hợp lý ? Nội dung hoá đơn ghi như thế nào ?
Anh chị giải đáp giúp em nha, Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
yenlam nói:
Cho em được hỏi :
1/ Cty A kinh doanh về dt Viettel, cty này muốn xuất khống cho cty B hoá đơn thanh lý máy lạnh (vì bán thẻ cào dtdd cho khách vãng lai nhiều nên cần xuất bỏ 1số thẻ cào còn tồn trên sổ sách) . Vậy cty A hoàn toàn ko có chứng từ, thẻ kho kiểm kê tài sản về máy lạnh đó thì khi xuất khống cho cty B hoá đơn này có bị cơ quan Thuế sờ gáy cty A ko ? Lúc đó có dính líu tới cty B ko ?

- Sao bán thẻ cào nhiều, không xuất hẳn cho khách, mà lại xuất hđ máy lạnh cho Cty B?
- Đầu vào của máy lạnh không có mà lại xuất đầu ra? (trường hợp này thì có thể bị "Sờ nhiều chỗ" chứ không riêng cái gáy.)

yenlam nói:
2/ Cty B nhận hoá đơn thanh lý máy lạnh này về thì có được đưa vào chi phí ko ? Có được phân bổ vào chi phí CCDC ko ? Và vẫn hạch toán như khi mua mới ?

Với người mua, nếu có đúng hàng hóa theo hóa đơn thì được đưa vào chi phí
hợp lý. Nếu là chi phí lớn thì phân bổ, nếu là TSCĐ thì khấu hao.

yenlam nói:
3/ Trị giá cái máy lạnh này (sau khi đã sử dụng được 1năm) thì ghi số tiền nào là hợp lý ? Nội dung hoá đơn ghi như thế nào ?

Không riêng máy lạnh. với bất cứ TSCĐ nào, khi thanh lý cần phải có quyết định của giám đốc (Quyết định này căn cứ trên nội dung của biên bạn kiểm kê). Giá trị hợp lý là giá thị trường của mặt hàng tương đồng.

N

ngonduoc

Guest
13/6/06
7
0
0
24
Mũi né
yenlam nói:
Cho em được hỏi :
1/ Có 2 cty A, B. Cty A kinh doanh về dt Viettel, cty này muốn xuất khống cho cty B hoá đơn thanh lý máy lạnh (vì bán thẻ cào dtdd cho khách vãng lai nhiều nên cần xuất bỏ 1số thẻ cào còn tồn trên sổ sách) . Vậy cty A hoàn toàn ko có chứng từ, thẻ kho kiểm kê tài sản về máy lạnh đó thì khi xuất khống cho cty B hoá đơn này có bị cơ quan Thuế sờ gáy cty A ko ? Lúc đó có dính líu tới cty B ko ?
Sao lại xuất khống hóa đơn hả bạn. Chắc là không được đâu???

Y

yenlam

Guest
12/1/06
25
0
0
TPHCM
Neu gia su may lanh nay la thuoc CCDC thi cty A co duoc xuat thanh ly hoa don ko ? CCDC co phải kiem ke ko ?

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
1./ Công ty A kinh doanh dt VietTel, bán thẻ cho khách hàng mà không ghi vào bảng kê nên số thẻ trên sổ sách lớn hơn thực tế đúng không? Công ty A có máy lạnh không nhỉ đọc mà vẫn chưa hiểu ý bạn. Nếu không có máy lạnh mà vẫn xuất hóa đơn thì là khống rồi còn nếu mua vào mà không có chứng từ thì khi xuất thanh lý, hóa đơn này được chấp nhận cho bên mua B nghĩa là bên B nhận máy lạnh không có gì bất hợp lý cả vẫn tính vào chi phí và thuế đầu vào được, chỉ có thiệt cho bên A thôi.

2./Nếu là có máy lạnh thật thì hợp lý, còn không là mua khống phạt nặng lắm đấy.

3./Giá trị máy lạnh nếu đồ củ thì ghi nhận theo giá trên hóa đơn mua ấy đó là giá hợp lý, phân bổ nó vào một kỳ kinh doanh thôi vì máy lạnh trị giá đâu lớn lắm.

Khống thì không tốt đâu.

Sửa lần cuối:
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
ken137 nói:
2./Nếu là có máy lạnh thật thì hợp lý, còn không là mua khống phạt nặng lắm đấy.( có thể viện lý do máy lạnh bị hư hỏng nặng đem sửa chữa, sau đó mua không hóa đơn máy lạnh đem về thế, được một khoản phí sữa chữa tính vào chi phí hợp lý....)

Trời, Ken nói chuyện gì vậy? Những chuyện này sao bạn không nói riêng với Yenlam?
Đây là tờ báo online mà. Nên tránh những vấn đề "toẹt móng heo" như thế.
Sửa lại bài của bạn đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA